HMF Confess HMF Confession 261: Có nên mở lòng với mọi người ?

CTV Confession

CTV HMF Confession
Cộng tác viên
Thành viên
6 Tháng bảy 2019
69
520
81
Du học sinh
HMF Confession
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[ 31/12/2019 - 1:30:25 ]
Trước kia có thể nói tôi là một người vô tư ,luôn vui vẻ và thoải mái với mọi người. Lúc buồn thì khóc,khóc rồi có thể quên luôn .....
Nhưng khi lớn lên ,mỗi lúc một khác ,tôi trở nên rụt rè ,sợ sệt và luôn giữ khoảng cách với mọi người xung quanh .
Tôi không thích giao du kết bạn ,không muốn nói chuyện ,chia sẻ với bất kì ai (kể cả mẹ tôi) ,tôi muốn có một không gian riêng yên tĩnh.....một thế giới khác mà không ai có thể bước vào .
Những người xung quanh càng cố gắng gần tôi hơn thì tôi càng đẩy họ ra xa ,tôi sợ những cử chỉ thân mật của họ ....nhưng vẫn cố gượng cười vì sợ làm họ buồn .Những lúc buồn ,vui đối với tôi giống nhau cả ,cái gì cũng tự làm tự chịu ,chẳng muốn dựa dẫm hay phụ thuộc vào ai .Có thể đó là lí do mọi người nói tôi khó gần ,khó ưa.
Gần đây, có 3 bạn nam cùng lớp cùng tỏ tình với tôi.
Tôi cũng chẳng hiểu lí do vì sao mà họ thích tôi nữa nhưng tôi thấy không đc thoải mái cho lắm.
Họ đều có những cử chỉ thân mật ''thái quá'' mặc dù tôi chẳng coi họ là gì ,những lần như thế tôi đều tỏ thái độ khó chịu,bực bội với họ ...........có khi còn cảm thấy sợ nữa ...........tôi chẳng biết phải làm sao nữa ,thật sự thì tôi cảm thấy rất phiền.
Mọi người cho mình lời khuyên ạ .
Mình có nên mở lòng với mọi người không ? Đặc biệt là nên làm gì với 3 người đó ?
-------------------------------------------------------
Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: Sẽ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Hồ Phong Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười hai 2019
672
618
106
Bình Định
Sao Fireee
Mình nghĩ 100% dân số trên thế giới thì cũng có 55% giống như bạn.
Bạn là tuýp người không thích nói chuyện nhiều, không thích bộc lộ cảm xúc, không thích người khác quá thân thiện với mình,......
Có thể đó là "bản năng" rồi hoặc là bạn đang "tạo nó ra" thôi!
Nếu như đó là "bản năng" thì bạn khó có thể khắc phục nó, vì bạn là người hướng nội từ nhỏ.
Còn trường hợp của bạn là đó là bạn tự "tạo nó ra", có thể bạn không nhớ bạn đã "tạo nó ra" khi nào đâu! Chắc có thể là khi bước sang tuổi dậy thì, cảm xúc của con người bắt đầu thay đổi mạnh hoặc có thể từ xưa bạn đã bị một "chấn thương tinh thần" nào đó làm bạn bất lực, mệt mỏi và cảm thấy bực bội mọi lúc nào.
Mình nghĩ tốt nhất bạn nên mở lòng ra và đón chào mọi người vào trái tim nhân ái của bạn.
Lúc nhỏ bạn cũng thế mà, điều đó tất nhiên bây giờ bạn cũng có thể làm như thế! Bạn phải cố gắng "học lại" cách kiên nhẫn, thân thiện và cởi mở. Nếu bạn ngại khi giao tiếp với một ai đó, trước hết hãy tìm đến mẹ. Hoặc đứng trước gương tự nói chuyện với chính bản thân hay thuyết trình về một việc gì đó, sau đó hãy làm quen 1 người bạn qua mạng, hằng ngày hãy nói chuyện với họ, bộc lộ cảm xúc với họ, có thể họ cũng sẽ chia sẻ với bạn. Cuối cùng, hãy tìm một người bạn ở ngoài đời mà bạn cảm thấy tin tưởng nhất (bất kể gái trai), sau đó nói chuyện với họ và thân thiện, cởi mở với họ. Họ sẽ nghĩ rằng bạn chẳng khó gần tẹo nào!
Nhưng đừng cố gắng làm đẹp bản thân mình quá mức hoặc cố tỏ ra thân thiện trước mắt người khác, có thể họ biết hoặc ko biết, nhưng điều đó sẽ lừa dối bản thân của bạn, hãy sống thật với chính mình....... :D Hãy cười lên!

• Like
Reactions: Đắng!

Maria Mariko

Banned
Banned
Thành viên
14 Tháng năm 2019
668
585
96
17
Nghệ An
THCS Quỳnh Hồng
Trước kia có thể nói tôi là một người vô tư ,luôn vui vẻ và thoải mái với mọi người. Lúc buồn thì khóc,khóc rồi có thể quên luôn .....
Nhưng khi lớn lên ,mỗi lúc một khác ,tôi trở nên rụt rè ,sợ sệt và luôn giữ khoảng cách với mọi người xung quanh .
Tôi không thích giao du kết bạn ,không muốn nói chuyện ,chia sẻ với bất kì ai (kể cả mẹ tôi) ,tôi muốn có một không gian riêng yên tĩnh.....một thế giới khác mà không ai có thể bước vào .
Những người xung quanh càng cố gắng gần tôi hơn thì tôi càng đẩy họ ra xa ,tôi sợ những cử chỉ thân mật của họ ....nhưng vẫn cố gượng cười vì sợ làm họ buồn .Những lúc buồn ,vui đối với tôi giống nhau cả ,cái gì cũng tự làm tự chịu ,chẳng muốn dựa dẫm hay phụ thuộc vào ai .Có thể đó là lí do mọi người nói tôi khó gần ,khó ưa.
Tôi cũng chẳng hiểu lí do vì sao mà họ thích tôi nữa nhưng tôi thấy không đc thoải mái cho lắm.
Họ đều có những cử chỉ thân mật ''thái quá'' mặc dù tôi chẳng coi họ là gì ,những lần như thế tôi đều tỏ thái độ khó chịu,bực bội với họ ...........có khi còn cảm thấy sợ nữa ...........tôi chẳng biết phải làm sao nữa ,thật sự thì tôi cảm thấy rất phiền.
Mình có nên mở lòng với mọi người không ? Đặc biệt là nên làm gì với 3 người đó ?
-------------------------------------------------------
bạn ơi! bạn có thể trò chuyện cùng mình vì....1 bạn nam cùng lớp cũng thích mình đấy, thực ra từ chối không dễ , nhưng bạn hãy tìm cách giữ khoảng cách với người đó, bạn nam thích mình cũng có những hành động quan tâm hay trêu chọc mình theo kiểu "thái quá" như bạn nghĩ đấy( hỏi thăm mình trước mặt các bạn trong lớp, công khai việc thích mình). tuy vậy nhưng mình vẫn bình tĩnh và nói :nếu mi cứ trêu chọc tau như vậy thì tau sẽ báo lại cho gia đình và nhà trường và tau sẽ chuyển trường luôn(bạn bè cùng lớp xưng hô vậy cũng ổn). bạn nam ấy sợ và không dám quấy rối mình nữa. quan trọng là bạn phải cứng rắn, có thể nói cho người kia là "bạn và cậu ta không là gì"
bạn có thể trò chuyện cùng mình đấy, vì mình....cũng từng như bạn, mà người thích mình còn là:lớp trưởng của lớp

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
Đọc xong mình thấy bạn hoàn toàn trái ngược với mình. Lúc trước, mình rất trầm, ít nói, ít cười, ngại giao tiếp. Nhưng mà bây giờ mình đã mở lòng ra, thích nói chuyện với mọi người, có gì vui cũng chia sẻ với mẹ cả. Mình cảm thấy cuộc sống rất đẹp luôn í. Ngày bé thì còn áp lực học tập chứ bây giờ học được thì tốt, không được thì thôi, điểm thấp cũng trở nên quen thuộc nên không còn buồn nữa. Còn về chuyện tình cảm, mình chả biết có ai thích mình không chứ mình thì gặp ai cũng thích, cứ ai xinh là thích mặc kệ trai gái :Rabbit22
Mình nghĩ bạn cũng nên mở lòng đi. Còn về mấy bạn nam kia thì cứ nói thẳng cho người ta biết suy nghĩ của mình, còn làm bạn thì tốt hết bạn thì thôi :)

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
Hi bạn!
oà. Bạn khá lucky khi có tận 3 bạn nam quan tâm đến bạn dù bạn nghĩ mình xa lánh mọi người
Nếu bạn không thấy thoải mái, thì cứ nói thật ra vậy
Đành dập tắt hy vọng của họ rồi có thể bạn và những bạn đó có thể trở thành bạn tốt thì sao ?
- :) -

• Like
Reactions: Đắng!
Top Bottom