HMF Confess HMF Confession 235: Băn khoăn trong chuyện học tập

CTV Confession

CTV HMF Confession
Cộng tác viên
Thành viên
6 Tháng bảy 2019
69
520
81
Du học sinh
HMF Confession
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

29/08/2019 19:36:51
Chào mọi người !
Hôm nay em ngoi lên đây để nhờ mọi người tư vấn một chuyện . Chả là em năm nay là học sinh lớp 8 và đang khá phân vân về chuyện chọn khối . Dù còn khoảng 2 năm nữa mới thi THPT nhưng em nghĩ chọn trước vẫn tốt hơn rất nhiều .
Bản thân em là một đứa cực kì thích môn Anh mặc dù không giỏi lắm . Và năm lớp 6 đã một mực muốn vào đội tuyển Anh của trường nhưng vì lí do gì đó mà đội tuyển không được thành lập . Thế là em vào đội tuyển Toán . Đến giờ cũng được 2 năm rồi và em cảm thấy bản thân không hề có một chút tình yêu nào với Toán nữa hết , em còn đặc biệt ghét Toán hình . Năm nay , em đã quyết định không tham gia đội tuyển Toán nữa , thay vào đó là đội tuyển khoa học tự nhiên . Vì khá ngại giao tiếp với người lớn , nói đúng hơn là sợ nên em cứ thế mà đồng ý .
Giờ nghĩ lại mới thấy không ổn ấy ạ . Em hiện đang lựa chọn giữa khối A1 và khối D , tất nhiên vẫn nghiêng về A1 hơn vì Văn của em khá tệ ở mảng nghị luận . Và bản thân em chưa từng học Hóa , có thử tiếp xúc vài lần nhưng em thấy khá khó hiểu . Lý và Sinh của em cũng ở mức bình thường , có thể nói là học nổi nhưng không vươn được đến mức gọi là 'giỏi' . Nói chung là em bắt đầu hoang mang từ đây . Thật sự rất muốn nghỉ hết không tham gia đội tuyển nào hết nhưng không thể . Vào đội tuyển đúng là tốt thật , nhưng em chỉ sợ bản thân không theo nổi và khiến mọi người thất vọng .
Ước mơ của em là trở thành một phiên dịch viên cơ , một phần vì bố mẹ , phần còn lại là em cũng thích nghề đó ..
Vậy .. em phải làm sao đây ạ ?
-------------------------------------------------------
Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: Sẽ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Karry Nguyệt

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng năm 2019
523
972
96
Hưng Yên
THCS Đặng Lễ
Chào mọi người !
Hôm nay em ngoi lên đây để nhờ mọi người tư vấn một chuyện . Chả là em năm nay là học sinh lớp 8 và đang khá phân vân về chuyện chọn khối . Dù còn khoảng 2 năm nữa mới thi THPT nhưng em nghĩ chọn trước vẫn tốt hơn rất nhiều .
Bản thân em là một đứa cực kì thích môn Anh mặc dù không giỏi lắm . Và năm lớp 6 đã một mực muốn vào đội tuyển Anh của trường nhưng vì lí do gì đó mà đội tuyển không được thành lập . Thế là em vào đội tuyển Toán . Đến giờ cũng được 2 năm rồi và em cảm thấy bản thân không hề có một chút tình yêu nào với Toán nữa hết , em còn đặc biệt ghét Toán hình . Năm nay , em đã quyết định không tham gia đội tuyển Toán nữa , thay vào đó là đội tuyển khoa học tự nhiên . Vì khá ngại giao tiếp với người lớn , nói đúng hơn là sợ nên em cứ thế mà đồng ý .
Giờ nghĩ lại mới thấy không ổn ấy ạ . Em hiện đang lựa chọn giữa khối A1 và khối D , tất nhiên vẫn nghiêng về A1 hơn vì Văn của em khá tệ ở mảng nghị luận . Và bản thân em chưa từng học Hóa , có thử tiếp xúc vài lần nhưng em thấy khá khó hiểu . Lý và Sinh của em cũng ở mức bình thường , có thể nói là học nổi nhưng không vươn được đến mức gọi là 'giỏi' . Nói chung là em bắt đầu hoang mang từ đây . Thật sự rất muốn nghỉ hết không tham gia đội tuyển nào hết nhưng không thể . Vào đội tuyển đúng là tốt thật , nhưng em chỉ sợ bản thân không theo nổi và khiến mọi người thất vọng .
Ước mơ của em là trở thành một phiên dịch viên cơ , một phần vì bố mẹ , phần còn lại là em cũng thích nghề đó ..
Đam mê sẽ luôn được ưu tiên nhé ;) Nếu em thích môn gì thì hãy đăng kí vào khối ấy. Mà kể cả em đăng kí khối A1, nhưng khi lên lớp 12 em lại thích khối D thì em vẫn có thể được chọn để thi. Nhưng hãy theo đuổi đam mê của mình :D

• Like
Reactions: Huyền Sheila

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
19
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Văn Nghi, Gò Vấp
Chào mọi người !
Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: Sẽ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
Theo chị thì em cứ chọn khối mà em thích bởi những gì em thích em mới có thể hoàn thành một cách tốt nhất được. Em thích Anh Văn, em không giỏi Văn, em không thích Toán nhưng lại vào đội tuyển Toán, em học ổn Lý thì chị nghĩ em có thể xem xét lựa chọn khối A1 bởi như em nói em không ổn môn Văn. Còn môn Toán, nếu em không thích nhưng em lại được vào đội tuyển nghĩa là em có năng khiếu về môn đó, tại sao lại không tìm một lý do, một động lực để chuyển hóa từ ghét sang thích nhỉ? Bởi Toán gắn liền với ta nhiều lắm em ạ, học nhiều hiểu nhiều thì càng tốt cho mình thôi em. Về chuyện đội tuyển, chị nghĩ em chỉ nên tham gia những môn có thể giúp ích cho em trong kì thi tuyển lên cấp 3 thôi em, tham gia nhiều quá lại không có thời gian học môn chính. Có những người vì quá chú tâm vào đội tuyển nên sa sút việc học trên lớp đó, em cố gắng cân bằng nha.
Chúc em thành công và mong rằng lời khuyên của chị có ích đối với em. :rongcon39

• Like
Reactions: Kyanhdo

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Theo chị thì em cứ chọn khối mà em thích bởi những gì em thích em mới có thể hoàn thành một cách tốt nhất được. Em thích Anh Văn, em không giỏi Văn, em không thích Toán nhưng lại vào đội tuyển Toán, em học ổn Lý thì chị nghĩ em có thể xem xét lựa chọn khối A1 bởi như em nói em không ổn môn Văn. Còn môn Toán, nếu em không thích nhưng em lại được vào đội tuyển nghĩa là em có năng khiếu về môn đó, tại sao lại không tìm một lý do, một động lực để chuyển hóa từ ghét sang thích nhỉ? Bởi Toán gắn liền với ta nhiều lắm em ạ, học nhiều hiểu nhiều thì càng tốt cho mình thôi em. Về chuyện đội tuyển, chị nghĩ em chỉ nên tham gia những môn có thể giúp ích cho em trong kì thi tuyển lên cấp 3 thôi em, tham gia nhiều quá lại không có thời gian học môn chính. Có những người vì quá chú tâm vào đội tuyển nên sa sút việc học trên lớp đó, em cố gắng cân bằng nha.
Chúc em thành công và mong rằng lời khuyên của chị có ích đối với em. :rongcon39
lần đầu tâm sự : )))))))) tính ra ban đầu t không thích Hóa lắm :), bị dòng đời đưa đẩy....với lại ai cũng nói nên học Hóa (gặp 1 đứa kêu t thi đội tuyển Hóa lớp 8 nhưng said never).....tham gia trắc nghiệm trên mạng bạn có tiềm năng học môn gì cũng kết quả là Hóa.....học xong đam mê mãnh liệt hơn cả môn Toán :D
Chào mọi người !
mà trở lại với cfs này....trời mới lớp 8 đã nghĩ với việc chọn khối :)....
nói thật luôn 1 ngày nào đó không lâu e sẽ tìm được môn thích hợp: )) chị luôn quan niệm muốn giỏi môn học nào đó phải cố gắng hết mình.....chị thấy e gặp vấn đề là chưa tìm được ưu điểm bản thân ;)

Last edited:

Nhật Hạ !

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng tư 2019
409
292
76
18
Quảng Nam
THCS Lê Quang Sung
Khối A01 là Toán - Lý - Anh nè ~
Khối D1 là Toán - Văn - Anh nè !

Bạn từng có thời gian học đội tuyển Toán thì kiến thức Toán chắc chắn cũng ổn mặc dù cho bạn có ghét nó đi nữa. Và khi cân nhắc giữ hai khối đều có Toán thì bạn nên dần học cách thích môn Toán đi!

Bạn thích học Anh thì chỉ cần chăm môn Anh đối với bạn sẽ chẳng khó, thậm chí nó còn rất thú vị

Còn môn Lý, bạn nói bạn học được nhưng k thể giỏi lên, nhưng nếu chọn khối A1 thì bạn phải cố gắng thôi.

Còn môn Văn, bạn học khá tệ đúng không? Vậy thì đây sẽ là một bất lợi nếu bạn chọn D1, thậm chí văn nghị luận rất hay được sử dụng nhưng bạn lại tệ. Để cải thiện về môn văn k phải là k thể nhưng theo mình nghĩ nó khá khó đối với một người mà ban đầu đã tệ Văn.

Bạn đang phân vân giữa hai khối...Vậy thì bạn nên cân nhắc giữ môn Lý và Văn:

• Để cải thiện về môn văn k phải là k thể nhưng theo mình nghĩ nó khá khó đối với một người mà ban đầu đã tệ Văn, nhưng nếu quyết tâm, chắc chắn bạn sẽ làm được. Như mình nè, mình hơn bạn 1 tuổi. Hồi mới lên cấp hai thì mình viết văn khá dở, thậm chí người ta còn k muốn đọc nhưng mà mình đã đọc sách tham khảo, đọc cả những truyện ngắn nữa, vậy mà mình đã khá lên, thậm chí còn được vào đội tuyển văn nữa.
  • Còn về môn Lý thì bản thân bạn đã học đội Toán rồi nên việc cải thiện Lý có phần dễ hơn nha. Mình thì học Lý k giỏi lắm nhưng cũng gọi là tạm được. Theo như mình học thì mình thấy kiến thức Lý học được trên trường nó chưa là gì cả, cần phải tìm hiểu thêm ở ngoài, trên mạng thì mới có thể thực sự giỏi môn này~
Hãy cân nhắc kỹ và chọn lựa, mình k thể chọn hộ bạn vì mình k phải bạn, chính bạn mới là người hiểu bạn nhất thôi~
Chúc bạn thành công nha!

Top Bottom