HMF Confess HMF Confession 213: Tâm tình của đứa con bị mẹ bó buộc việc học tập.

CTV Confession

CTV HMF Confession
Cộng tác viên
Thành viên
6 Tháng bảy 2019
69
520
81
Du học sinh
HMF Confession
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mẹ à! Tại sao mẹ cứ đặt ra hướng đi cho con vậy? Con không phải là một đứa học giỏi, kiến thức chắc cũng chỉ tầm mất đứa học trung bình. Mọi người coi con như một đứa hsg thật sự nhưng thực ra, con không giỏi như mọi người nghĩ. Chỉ là vì con học giỏi hơn những đứa học tồi chứ không phải con giỏi như một đứa giỏi thật sự. Mỗi năm học, mẹ luôn nói con phải đạt điểm trung bình cao để đạt danh hiệu hsg. Danh hiệu không nói lên tất cả mà mẹ!? Đối với con, môn toán là một môn học khó nhằn. Chỉ cần kiểm tra học kì đạt 8 điểm là con cảm thấy vui lắm rồi, vậy mà mẹ nói con cần đạt 9,10, điểm 8 chỉ là điểm mót. Con không hiểu nổi lên đấy! Thật sự con không muốn đi học thêm. Hè nào mẹ cũng bằt con đi học thêm trong khi học thêm bao nhiêu con cũng chẳng tiếp thu được kiến thức. Con biết mẹ làm vậy là muốn tốt cho con, làm vậy là giúp con chuẩn bị kiến thức cho kì thi vào lớp 10 năm sau. Mẹ à! Con có thể tự học mà. Con có thể học toán ở nhà. Con không muốn đi học thêm nữa. Con muốn tự mình lo liệu cho việc học. Mẹ đừng ép con học nữa, mẹ nhé!
-------------------------------------------------------------------------------------
Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: Sẽ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

NTD Admin

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười một 2017
2,086
3,693
559
Nghệ An
THCS Hùng Sơn
Mình hiểu cảm giác của bạn nhưng không đồng cảm vì bố mẹ ai cũng muốn tốt cho con mình . Bạn không hiểu cảm giác '' đi sớm về khuya '' của người lớn đâu , nó CỰC mệt và KHÓ CHỊU . Bạn nghĩ sao khi bố mẹ bạn có con , người ta cũng có con mà con mình không bằng người ta trong khi mình cũng cố gắng nuôi con như người ta ? Nó rất đau bạn ạ , bây giờ bạn không có cái áp lực này thì sau này sẽ có . Xã hội là thứ rộng lớn và khó tồn tại nhất trong đời người , học hành là gian khổ nhưng lao động tự do lại khổ hơn . Mình mong bạn sẽ hiểu được ẩn ý trong lời mình nói .
Chúc bạn thành công !

Tungtom

King of Mathematics
Thành viên
7 Tháng sáu 2019
507
1,459
146
Thanh Hóa
Trường THPT Nông Cống 2
Mình hiểu cảm giác của bạn nhưng không đồng cảm vì bố mẹ ai cũng muốn tốt cho con mình . Bạn không hiểu cảm giác '' đi sớm về khuya '' của người lớn đâu , nó CỰC mệt và KHÓ CHỊU . Bạn nghĩ sao khi bố mẹ bạn có con , người ta cũng có con mà con mình không bằng người ta trong khi mình cũng cố gắng nuôi con như người ta ? Nó rất đau bạn ạ , bây giờ bạn không có cái áp lực này thì sau này sẽ có . Xã hội là thứ rộng lớn và khó tồn tại nhất trong đời người , học hành là gian khổ nhưng lao động tự do lại khổ hơn . Mình mong bạn sẽ hiểu được ẩn ý trong lời mình nói .
Chúc bạn thành công !
Thực ra bố mẹ đúng 1 nửa và con cái đúng một nửa. Vì vậy mình cảm thấy tốt nhất là con và mẹ nên ngồi lại nói chuyện để mẹ bạn có thể hiểu bạn hơn. Tự học cũng rất tốt đó bạn ạ :)

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Mình nghĩ bố mẹ cũng không sai , bố mẹ chỉ vì muốn chúng ta học giỏi và có một tương lai tốt đẹp thôi :)
Mình nghĩ bạn nên dành thời gian trò chuyện với mẹ để mẹ có thể hiểu bạn hơn :)

• Like
Reactions: phamkimcu0ng

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
19
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Văn Nghi, Gò Vấp
Mẹ à! Tại sao mẹ cứ đặt ra hướng đi cho con vậy? Con không phải là một đứa học giỏi, kiến thức chắc cũng chỉ tầm mất đứa học trung bình. Mọi người coi con như một đứa hsg thật sự nhưng thực ra, con không giỏi như mọi người nghĩ. Chỉ là vì con học giỏi hơn những đứa học tồi chứ không phải con giỏi như một đứa giỏi thật sự. Mỗi năm học, mẹ luôn nói con phải đạt điểm trung bình cao để đạt danh hiệu hsg. Danh hiệu không nói lên tất cả mà mẹ!? Đối với con, môn toán là một môn học khó nhằn. Chỉ cần kiểm tra học kì đạt 8 điểm là con cảm thấy vui lắm rồi, vậy mà mẹ nói con cần đạt 9,10, điểm 8 chỉ là điểm mót. Con không hiểu nổi lên đấy! Thật sự con không muốn đi học thêm. Hè nào mẹ cũng bằt con đi học thêm trong khi học thêm bao nhiêu con cũng chẳng tiếp thu được kiến thức. Con biết mẹ làm vậy là muốn tốt cho con, làm vậy là giúp con chuẩn bị kiến thức cho kì thi vào lớp 10 năm sau. Mẹ à! Con có thể tự học mà. Con có thể học toán ở nhà. Con không muốn đi học thêm nữa. Con muốn tự mình lo liệu cho việc học. Mẹ đừng ép con học nữa, mẹ nhé!
-------------------------------------------------------------------------------------
Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Bạn ơi, nếu bạn cảm thấy thật gò bó và khó chịu thì hãy mạnh dạn nói lên nỗi lòng của mình cho mẹ bạn hiểu ạ. Vì nếu bạn cứ giữ mãi trong lòng thì chẳng ai có thể hiểu bạn muốn gì và làm gì cả. Sở dĩ cha mẹ nào mà chẳng lo cho con cái, huống hồ gì năm sau bạn lại thi chuyển cấp, mẹ bạn làm vậy cũng có lí do cả. Còn nếu bạn thật sự không muốn đi học thêm và muốn tự học thì hãy chứng minh bằng việc làm đi bạn. Bạn phải cho mẹ bạn thấy rằng: "à, không đi học thêm thì con mình vẫn hiểu bài được", dần dần mẹ sẽ tin tưởng bạn hơn và có lẽ sẽ tôn trọng quyết định của bạn. Chúc bạn sẽ học tập thật tốt trong năm học này, thi đỗ trường cấp 3 mà mình mong muốn.

• Like
Reactions: Kyanhdo

Kha_La

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng năm 2019
396
362
76
19
Quảng Nam
thcs nguyễn trãi
bạn à ,bố mẹ ai cũng muốn con mình học giỏi cả và họ tin chắc những điều họ đang làm là tốt cho những đứa con bởi bố mẹ là những người đi trước và hiểu rõ nếu sau này không có chữ nghĩa thì cuộc sống sẽ chẳng tốt đẹp đâu :"Trứng mà đòi chọi đá ","Trứng mà đòi khôn hơn gà" đó là những câu nói bố mẹ thường bảo với con họ nhưng họ chưa bao giờ đặt mình vào địa vị của đứa con cả , cho dù cậu có kể lòng mình với bố mẹ thì chưa chắc sự việc sẽ khá lên hơn hay nói đúng hơn bố mẹ chúng ta sẽ ngẫm nghĩ một thời gian nhưng rồi cũng quay lại yêu cầu ta phải đi học thêm ,đi học bồi dưỡng...Nhưng sẽ tốt hơn nếu nói ra bởi nó sẽ không còn là gánh nặng trong lòng(mình cũng ở trong trường hợp đó nên mình hiểu rõ)

• Like
Reactions: Huyền Sheila

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539

Chúc bạn thành công !
Đi làm vất vả kiếm tiền lo cho con cái không có nghĩa là ép con học trái với sở thích và năng lực, nó vô tình giết chết con mình. Thương cho đúng chứ không phải mù quáng.

Xã hội này có phân công lao động phù hợp với mỗi người cả, ai cũng học giỏi, làm sếp thì ai là công nhân, ai xây nhà, ai nấu ăn, ai phục vụ nhà hàng? Mỗi người 1 năng lực, 1 sở thích, nhìn nhận được cái đó ở mình và chấp nhận vị trí của mình mới là đúng.

Còn với bạn viết cfs này, em nên nói chuyện với mẹ về năng lực của mình, sở thích, và dẫn chứng cho mẹ những người mà thành công không phải trong lĩnh vực học tập. Học toán giỏi làm gì trong khi có tài năng nấu ăn, có khả năng trong việc phục vụ người khác? Manh mẽ và nóichuyeenj đi em. Và em nên chuẩn bị tâm lý đi chăn bò nhé :v

Tuyết Mùa Hạ

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng chín 2017
303
410
99
21
Ninh Bình
ahihihi
Đi làm vất vả kiếm tiền lo cho con cái không có nghĩa là ép con học trái với sở thích và năng lực, nó vô tình giết chết con mình. Thương cho đúng chứ không phải mù quáng.

Xã hội này có phân công lao động phù hợp với mỗi người cả, ai cũng học giỏi, làm sếp thì ai là công nhân, ai xây nhà, ai nấu ăn, ai phục vụ nhà hàng? Mỗi người 1 năng lực, 1 sở thích, nhìn nhận được cái đó ở mình và chấp nhận vị trí của mình mới là đúng.

Còn với bạn viết cfs này, em nên nói chuyện với mẹ về năng lực của mình, sở thích, và dẫn chứng cho mẹ những người mà thành công không phải trong lĩnh vực học tập. Học toán giỏi làm gì trong khi có tài năng nấu ăn, có khả năng trong việc phục vụ người khác? Manh mẽ và nóichuyeenj đi em. Và em nên chuẩn bị tâm lý đi chăn bò nhé :v
Đọc câu cuối của anh tự dưng em cười lộn ruột =v='''

Top Bottom