Hình ảnh cuối tác phẩm

T

trinhluan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở cuối tác phẩm có hình ảnh"Hai bà đi, chưa được vài ba chục bước, bỗng nghe sau lưng một tiếng "Cờ...oạ"rất to. Hai bà giật mình, ngoảnh lại, thì thấy con quạ xoè đôi cánh, nhún mình, rồi như một mũi tên, vút bay thẳng về phía chân trời xa".

Ai có thể bình luận hay phân tích hình ảnh con quạ xoè đôi cánh, nhún mình như một mũi tên bay thẳng về phía chân trời xa không".

T

trinhluan

hichic hỏi mãi mà chẳng thấy ai giúp mình nhỉ. Thui tự mình làm vậy

N

nhox_monkey

1.ý tưởng của những chi tiết: những ngôi mộ và con đường mòn trong nghĩ địa:
_ hình ảnh những ngôi dày khít trong nghĩa trang gợi lên thực trạng XH vừa đen tối lại vừa tàn bạo, cái chết nhiều hơn sự sống.
_ hình ảnh con đường mòn trong nghĩa địa:
+ không hề có sự phân biệt giữa những người làm CM, hy sinh vì đất nước nhân dân với những kẻ trộm cướp giết người, nên người CM cũng bị xem như là "giặc"
+ hình ảnh con đường mòn không chỉ là 1 ranh giới tự nhiên mà nó còn là ranh giới vô hình của lòng người của những định kiến XH tồn tại trong những con người lạc hậu, ngu muội, tồn tại trong cả những người giác ngộ như Hạ Du. họ chưa thấy được, chưa liên kết được với nhân dân tạo thành sức mạnh đấu tranh.
2. hoa trên mộ Hạ Du:
_vòng hoa có ý nghĩa cái chết không uổng phí, vẫn còn những người có lý tưởng như Hạ Du
_nhà văn vững tin vào tiền đồ CM. ông muốn nói với mọi người rằng máu người tử hình đã thức tỉnh 1 bộ phận quần chúng, đã có người hiểu được cái chết vinh quang của họ và tâm nguyện bước tiếp bước chân khai phá của họ.
3. Câu hỏi của bà mẹ Hạ Du: "thế này là thế nào?"
_thể hiện sự ngơ ngác, bàng hoàng sửng sốt trước vòng hoa trên mộ con.
_ ẩn giấu 1 niềm vui vì đã có người hiểu con mình và còn hàm chứa 1 đòi hỏi phải có câu trả lời

N

nhox_monkey

^^. mới gia nhập nên trả lời chậm. sr. ^^. cóa j hỏi mình, mình chia sẻ cho. cô văn mình dạy hay lém

T

trinhluan

1.ý tưởng của những chi tiết: những ngôi mộ và con đường mòn trong nghĩ địa:
_ hình ảnh những ngôi dày khít trong nghĩa trang gợi lên thực trạng XH vừa đen tối lại vừa tàn bạo, cái chết nhiều hơn sự sống.
_ hình ảnh con đường mòn trong nghĩa địa:
+ không hề có sự phân biệt giữa những người làm CM, hy sinh vì đất nước nhân dân với những kẻ trộm cướp giết người, nên người CM cũng bị xem như là "giặc"
+ hình ảnh con đường mòn không chỉ là 1 ranh giới tự nhiên mà nó còn là ranh giới vô hình của lòng người của những định kiến XH tồn tại trong những con người lạc hậu, ngu muội, tồn tại trong cả những người giác ngộ như Hạ Du. họ chưa thấy được, chưa liên kết được với nhân dân tạo thành sức mạnh đấu tranh.
2. hoa trên mộ Hạ Du:
_vòng hoa có ý nghĩa cái chết không uổng phí, vẫn còn những người có lý tưởng như Hạ Du
_nhà văn vững tin vào tiền đồ CM. ông muốn nói với mọi người rằng máu người tử hình đã thức tỉnh 1 bộ phận quần chúng, đã có người hiểu được cái chết vinh quang của họ và tâm nguyện bước tiếp bước chân khai phá của họ.
3. Câu hỏi của bà mẹ Hạ Du: "thế này là thế nào?"
_thể hiện sự ngơ ngác, bàng hoàng sửng sốt trước vòng hoa trên mộ con.
_ ẩn giấu 1 niềm vui vì đã có người hiểu con mình và còn hàm chứa 1 đòi hỏi phải có câu trả lời

=>Ý
của mình là hình ảnh con quạ đen vút bay thẳng về phía chân trời xa cơ.

Cậu có thể giúp mình chứ!

M

metoyou_810

Ở cuối tác phẩm có hình ảnh"Hai bà đi, chưa được vài ba chục bước, bỗng nghe sau lưng một tiếng "Cờ...oạ"rất to. Hai bà giật mình, ngoảnh lại, thì thấy con quạ xoè đôi cánh, nhún mình, rồi như một mũi tên, vút bay thẳng về phía chân trời xa".

Ai có thể bình luận hay phân tích hình ảnh con quạ xoè đôi cánh, nhún mình như một mũi tên bay thẳng về phía chân trời xa không".

Theo mình thì: con quạ tượng trưng cho chuyện mang vận rủi, điềm ko may... hình ảnh con quạ bay lên trên trời cao tức là xã hội Trung Quốc sẽ thay đổi, suy nghỉ về ý tưởng cách mạng như những con người như Hạ Du sẽ đc mọi người đón nhận... sẽ ko còn ngu muội, mê tín.\Rightarrow sẽ dẫn đến 1 xã hội Trung Quốc tốt đẹp hơn

M

meoluoi_9x

Theo mình thì: con quạ tượng trưng cho chuyện mang vận rủi, điềm ko may... hình ảnh con quạ bay lên trên trời cao tức là xã hội Trung Quốc sẽ thay đổi, suy nghỉ về ý tưởng cách mạng như những con người như Hạ Du sẽ đc mọi người đón nhận... sẽ ko còn ngu muội, mê tín.\Rightarrow sẽ dẫn đến 1 xã hội Trung Quốc tốt đẹp hơn
mình thì lại ko nghĩ như bạn.ở TQ, con quạ lại là điềm báo sự may mắn, mang vận hên, chứ ko có ý nghĩa xấu như quan niệm của bạn đâu.Chi tiết con quạ vỗ cánh bay lên thể hiện sự may mắn, hạnh phúc của nhân dân TQ trong cuộc cách mạng.Cách mạng TQ sẽ thành công, thể hiện niềm tin, sự lạc quan của quần chúng nhân dân.
mình ko hiểu lắm, có j mọi người góp ý thêm ^^

T

takashi9181

nhưng tại sao ko phải là hình ảnh của con j khác mà lại là con quạ hả bạn mình nghĩ con quạ thì ko mang lại may mắn j đâu [COLOR="YellowG

V

viethoai

mình thì lại ko nghĩ như bạn.ở TQ, con quạ lại là điềm báo sự may mắn, mang vận hên, chứ ko có ý nghĩa xấu như quan niệm của bạn đâu.Chi tiết con quạ vỗ cánh bay lên thể hiện sự may mắn, hạnh phúc của nhân dân TQ trong cuộc cách mạng.Cách mạng TQ sẽ thành công, thể hiện niềm tin, sự lạc quan của quần chúng nhân dân.
mình ko hiểu lắm, có j mọi người góp ý thêm ^^

Không phải đâu bạn ơi, ở TQ cũng như Việt Nam quạ là điềm báo xấu đấy chứ có phải may mắn gì đây. Theo mình nghĩ con quạ đó chính là những thế lực đen tối đấy chứ

T

trinhluan

Không phải đâu bạn ơi, ở TQ cũng như Việt Nam quạ là điềm báo xấu đấy chứ có phải may mắn gì đây. Theo mình nghĩ con quạ đó chính là những thế lực đen tối đấy chứ

=>Uh thì con quạ là tượng trưng cho cái đen tối
nhưng cậu ơi cậu đọc lại chi tiết cuối mà xem
hình ảnh con quạ bay vút về phía chân trời xa
liệu phải chăng những thế lực đen tối đang phải lẩn trốn bởi thế lực mạnh mẽ hơn đó là ánh sáng, sự công lý
=>Ngẫm ta nhận ra phải chăng nhà văn đang muốn nói đến lý tưởng cách mạng đang được mọi người đồng tình bằng chi tiết vòng hoa trên nấm mộ Hạ Du

T

tieuvu_hb

nhưng tại sao ko phải là hình ảnh của con j khác mà lại là con quạ hả bạn mình nghĩ con quạ thì ko mang lại may mắn j đâu [COLOR="YellowG
Không có con gì khác hợp lí hơn con quạ bởi đặt chi tiết này trong tác phẩm thì đó chính là khung cảnh ở bãi tha ma.Chi tiết này hết sức hợp lí đấy!

Theo ý kiến của mình thì:trước khi nói đến chi tiết con quạ phải nói đến chi tiết này trước đã.Đó là lời khóc của mẹ Hạ Du:"Mẹ biết rồi !Du ơi!Trời có mắt,thật tội nghiệp,chúng nó giết con thì rồi chúng nó sẽ bị báo ứng thôi!Con nhắm mắt thế cũng yên lonhg.Nếu hồn con quả thật đang ở đây nghe lời mrj thì con ứng vào con quạ kia,đến đậu vao nấm mộ con cho mẹ xem cái con ơi!".

Vậy phải chăng hình ảnh con quạ vút bay chính là hình ảnh nói một cách tâm linh thì đó là hiện thân cho linh hồn HD và chi tiết như một mũi tên vút bay thẳng về phía chân trời xa lại chính là sự giải thoát linh hồn của Hạ Du khi mà đã có người hiểu được sự nghiệp Cm của mình không phải là gàn dở!Hơn nữa,nói rộng ra,vút bay về phía trời xa cũng chính là một dự cảm của Lỗ Tấn về một ngày không xa sự nghiệp CM nói chung sẽ đến được bầu trời cao đẹp tự do,con người TQ sẽ đượcc giải phóng.Đó còn có thể chính là hình ảnh tìm thấy một con đường đi mới cho CM TQ lúc bấy giờ dẫu còn nhiều xa vời cách trở.

(Trên đây chỉ là ý kiến và suy nghĩ của mình,mọi người có thể bổ sung!Như Hoài Thanh từng khẳng định:"từ bao giờ đến bây giờ,từ HômeHơ đến Kinh Thi,thơ vẫn là một sự đồng cảm mãnh liệt,nó ra đời dưới những buồn đau của loài người và sẽ kết bạn với loài người đến ngày tận thế"vì thế Văn học là quá trình đồng sáng tạo giữa người viết và người đoc.Bạn có quyền hiểu và sáng tạo những điều mới trong các tác phẩm văn học nhưng phải hợp lí với logic ,hoàn cảnh và mạch ngầm trong văn bản nhé!chúc thành công!:):D:D:):))

D

dtb_lg2

theo tớ hình ảnh con quạ bay về phía chân trời. Gợi cho mọi người nghĩ về một tương lai tươi sáng. Trước đó, mẹ của Hạ Du đã mong linh hồn Hạ Du nhập vào con quạ. Thế nên khi con quạ đã đậu trên mộ của Hạ Du và sau đó bay về phía chân trơi mang ý nghĩa là lí tưởng của người cách mạng đã sắp bước sang một giai đoạn mới, và nhiều người sẽ giác ngộ được điều này làm nên một cách mạng thực sự. Tóm lại: hình ảnh con quạ dang rộng cánh bay về phía chân trời cũng như việc mở một con đường của người cách mạng để hướng tới một tương lai tươi đẹp hơn

T

thuhientob

CẢ nhà ơi!
Cho mình[ bon chen chút theo mình thì hình ảnh con quạ vút bay lên là để chỉ những thế lực đen tối trong xa hội cũng theo đó mà bay đi để nhường đường cho ánh sáng cách mạng hay nói một cách khác thì chính con đường cách mạng đã cuốn trôi đi nhũng điều bất công trong xã hooij lúc bấy giờ

H

harryharry_09

theo tớ hình ảnh con quạ bay về phía chân trời. Gợi cho mọi người nghĩ về một tương lai tươi sáng. Trước đó, mẹ của Hạ Du đã mong linh hồn Hạ Du nhập vào con quạ. Thế nên khi con quạ đã đậu trên mộ của Hạ Du và sau đó bay về phía chân trơi mang ý nghĩa là lí tưởng của người cách mạng đã sắp bước sang một giai đoạn mới, và nhiều người sẽ giác ngộ được điều này làm nên một cách mạng thực sự. Tóm lại: hình ảnh con quạ dang rộng cánh bay về phía chân trời cũng như việc mở một con đường của người cách mạng để hướng tới một tương lai tươi đẹp hơn

tớ nghĩ quan niệm này là sai lầm theo như cô tớ giảng thì hình ảnh con quạ và lời mẹ Hạ Du:"Mẹ biết rồi !Du ơi!Trời có mắt,thật tội nghiệp,chúng nó giết con thì rồi chúng nó sẽ bị báo ứng thôi!Con nhắm mắt thế cũng yên lonhg.Nếu hồn con quả thật đang ở đây nghe lời mrj thì con ứng vào con quạ kia,đến đậu vao nấm mộ con cho mẹ xem cái con ơi!". đó biểuhieenj cho sự mù quáng , cố hủ tin rằng con trai mình bị oan và nghĩ rằng con mình chính là con quạ hóa thân , đòng thời ở đây nó còn biểu hiện cho sự mê muội của ngưòi dân TQ lúc bấy giờ

F

flywindykiss

bài này đăng lâu rùi nhưng gõ trên gg vẫn ra nhỉ. con quạ trong quan niệm của ngưòi trung hoa khác với việt nam. quạ là biểu tượng cho đức hiếu thảo. quạ là con chim của mặt trời, là hiện thân cuả mặt trời. hình ảnh con quạ ở cuối tác phẩm là niềm tin vào một ngày mai tươi sáng. trái ngược với những bài ở trên a.

Top Bottom