Văn 9 Hiện tượng sống mạnh mẽ

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
19
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Văn Nghi, Gò Vấp
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nêu quan điểm của em về sống mạnh mẽ? Viết một bài văn nghị luận ngắn ( khoảng 1 trang giấy thi ) để làm rõ hiện tượng trên.
Cho mình xin khái niệm , dẫn chứng (tích cực lẫn tiêu cực "cụ thể") với phân tích
Mong giúp giùm ạ

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
- Theo chị thì sống mạnh mẽ là chấp nhận những gì không hoàn hảo của bản thân, chấp nhận hiện thực nghiệt ngã, dám đối diện với bản ngã đen tối trong tim mình và từ đó hướng đến lối tư duy tích cực và hoàn thiện bản thân mình

- Dẫn chứng:
+ Kito Aya, cô nữ sinh Nhật Bản phải đối mặt với bệnh thoái dây sống tiểu não, đã dũng cảm và mạnh mẽ để sống những ngày trọn vẹn, yêu thương bên mọi người. Cuốn nhật kí “Một lít nước mắt” của cô đầy nghị lực và cảm động, đã truyền thông điệp mạnh mẽ về giá trị của cuộc sống. Đến tận cuối đời, Aya vẫn giữ trọn niềm tin yêu của mình với cuộc đời, với mọi người. Cuốn nhật kí của cô kết thúc bằng dòng chữ: “Cảm ơn”.

+ Theo nghiên cứu của nhà triết học người Pháp tên Pascal thì thế giới càng phát triển, con người càng sợ hãi hiện thực. Không muốn đối diện với chính mình, tâm trí con người luôn lùng sục tìm kiếm điều kích thích tiếp theo để chạy trốn khỏi những thách thức nghiệt ngã.

P/s: Mấy dẫn chứng về lối sống mạnh mẽ thì em lên mạng tra sẽ có nhiều lắm á. Như bác sĩ Đặng Thùy Trâm hay là Nick Vuijick này. Chị nghĩ em chỉ hỏi hai ý này thôi. Nếu thực sự cần dàn ý thì em hãy nói nhé.

Top Bottom