Vật lí 11 Hiện tượng cảm ứng điện từ

JuminaPham

Banned
Banned
Thành viên
22 Tháng bảy 2022
23
19
6
29
Thành phố Hồ Chí Minh
kienthucseo.net
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mn, mong mn giúp đỡ mình một số vấn đề về Vật lý như sau ạ!

1. Cảm ứng từ và cảm ứng điện từ là khác nhau hay giống nhau ạ? Xin lại khái niệm chính xác trong SGK ạ!
2. Công thức tính cảm ứng từ / cảm ứng điện từ là gì?

P/s: mình có tìm trên Google nhưng đọc một hồi loạn luôn ạ! Một số nơi ghi 2 khái niệm này khác nhau, 1 số nơi lại ghi như nhau! Cách dùng từ cũng loạn, lúc thì ghi cảm ứng từ, lúc thì ghi cảm ứng điện từ! T.T

• Love
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
Chào mn, mong mn giúp đỡ mình một số vấn đề về Vật lý như sau ạ!

1. Cảm ứng từ và cảm ứng điện từ là khác nhau hay giống nhau ạ? Xin lại khái niệm chính xác trong SGK ạ!
2. Công thức tính cảm ứng từ / cảm ứng điện từ là gì?

P/s: mình có tìm trên Google nhưng đọc một hồi loạn luôn ạ! Một số nơi ghi 2 khái niệm này khác nhau, 1 số nơi lại ghi như nhau! Cách dùng từ cũng loạn, lúc thì ghi cảm ứng từ, lúc thì ghi cảm ứng điện từ! T.T
JuminaPham+ Cảm ứng từ là một đại lượng vật lý, ký hiệu là [imath]B[/imath], đơn vị là [imath]T(Tesla)[/imath], chính là công thức mà mình học trong SGK
+ Cảm ứng điện từ là một hiện tượng không phải là một đại lượng vật lý
Năm 1831, nhà Hóa học và Vật lý người Anh – Michael Faraday đã thí nghiệm và chứng minh được rằng từ trường có thể sinh ra dòng điện. Khi cho từ thông gửi qua một mạch kín thay đổi thì trong mạch kín đó sẽ xuất hiện một dòng điện. Hiện tượng này chính là hiện tượng cảm ứng điện từ và dòng điện được sinh ra gọi là dòng điện cảm ứng.

Chúc bạn học tốt
Tham khảo tại Kiến thức cơ bản Vật lí 11

• Like
Reactions: JuminaPham

JuminaPham

Banned
Banned
Thành viên
22 Tháng bảy 2022
23
19
6
29
Thành phố Hồ Chí Minh
kienthucseo.net
TP Hồ Chí Minh
+ Cảm ứng từ là một đại lượng vật lý, ký hiệu là [imath]B[/imath], đơn vị là [imath]T(Tesla)[/imath], chính là công thức mà mình học trong SGK
+ Cảm ứng điện từ là một hiện tượng không phải là một đại lượng vật lý
Năm 1831, nhà Hóa học và Vật lý người Anh – Michael Faraday đã thí nghiệm và chứng minh được rằng từ trường có thể sinh ra dòng điện. Khi cho từ thông gửi qua một mạch kín thay đổi thì trong mạch kín đó sẽ xuất hiện một dòng điện. Hiện tượng này chính là hiện tượng cảm ứng điện từ và dòng điện được sinh ra gọi là dòng điện cảm ứng.

Chúc bạn học tốt
Tham khảo tại Kiến thức cơ bản Vật lí 11
Rau muống xàoCảm ơn bạn nhiều ạ!

Top Bottom