Help Help me mọi người ơi giúp em bài này zới

V

vangtrangdoncoi_1996

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi giúp em làm bài này zới bây giờ em cần lun Đề bài nè"Hãy phát biểu cảm nghĩ của em về một loài cây mà em yêu quí" ai làmddowcj cho gủi lời cảm ơn nha "liên lạc zới tôi vào nick "vangtrangdoncoi_1996" thank you ai làm được nha:D:D:D
:

B

bichngoc94

minh` nghĩ bài này bạn cần phải tự suy nghĩ làm thì hơn .nếu nhờ giúp đỡ thì chỉ đưa ra một sô' ý cơ bản thui .hoặc là làm dàn bài .

B

butchimau_1111993

trước hết cần xác định loài cây mà bạn yêu quý. sau đó có thể làm theo dàn ý sơ luợc sau(tham khảo và sáng tạo thêm):
MB:giới thiệu loài cây(sơ lược)
vì sao yêu thick?
-nêu 1 câu ngắn gọn về cảm xúc

Last edited by a moderator:
B

butchimau_1111993

trước hết cần xác định loài cây mà bạn yêu quý. sau đó có thể làm theo dàn ý sơ luợc sau(tham khảo và sáng tạo thêm):
MB:giới thiệu loài cây(sơ lược)
vì sao yêu thick?
-nêu 1 câu ngắn gọn về cảm xúc của bạn về cây đó
TB:
1:nêu đặc điểm chính của cây
2:bạn yêu quý vàc chămsóc cây như thế nào?
=>2 phần này nên viết sơ qua tránh trường hợp lạc đề.từ đó nói lên cảm nghĩ của bạn xen kẽ vào đó
3:cây có ich thế nào đối với bạn,gia đình bạn hoặc một đối tượng khác
4:loài cây đó đã cho bạn những kỉ niệm tười đẹp nào, nó gắn bó với bạn thế nào, nó tượng trưng cho cái j?
5:từ sự sống và phát triển của cây bạn rút ra đc bài học j trong cuộc sống?(nêu 1 hoặc 2 câu ngắn gọn)
KB:
cảm nghĩ về cây
mong muốn của bạn về sự bảo vệ hoặc chăm sóc của mọi người về loài cây này
ý thức của bạn về sự chăm sóc cây này..........................

có j xin mọi người cứ góp ý zô tư!

M

madocthan

hj hj. Bài này em tui viết kết luận là: cảm ơn cây bưởi đã cho em ăn quả, em sẽ cố gắng học để hok phụ lòng cây bưởi.
Xin các bạn nhiệt tình cho ý kiến hjhjhjhjhjhjhjhjhj:D8-x

B

banhtroi_cute23

biểu cảm về hoa súng
Hai cây cùng có một tên
Cây xoè mặt nước , cây trên chiến trường
Cây này bảo vệ quê hương
Cây kia hoa nở soi gương mặt hồ .
Câu đố này cô giáo đọc cho chúng em nghe , với sự non nớt và không biết nhiều về thế giới xung quanh , chúng em trầm ngâm mãi mà không biết cây gì ? Một lần về quê , em được bà nội dẫn đi thăm vườn cây. Đến giữa vườn có một cái ao rộng , em chợt nhìn thấy một loài cây lạ , bà đã giải đáp cho em : đó là cây súng .Em chợt nhớ câu đố của cô hôm nào , em vui sướng làm sao khi biết đáp án của câu đố ấy . Từ đó , hình ảnh cây súng luôn hiện hữu trong trái tim em .
Loài hoa mang cái tên thật mạnh mẽ , sắc lạnh nhưng lại có một vẻ đẹp đằm thắm dịu dàng . Tâm hồn ta sẽ thư thái biết bao khi được đứng trước một vùng sông nước mênh mông rợp sắc tím biếc của những bông súng lềnh bềnh trên sóng nước . Chẳng biết vì sao mà ngay từ khi thấy những bông hoa với những cánh thon dài như những ngón tay khum lại đang đón nhận sương mai , nắng vàng , gió mát và cả dông bão thì em đã dành cho hoa một tình cảm trìu mến ,.... Hoa súng có một màu tím là lạ . Màu tím ấy không rực rỡ , không cầu kì hay sang trọng như hoa lan ,...nhưng nó giản dị mà thanh cao , tượng trưng cho sự chung thuỷ . Nhìn chúng lòng em như vơi bớt mọi ưu phiền . Em thích nhất những lúc ngắm bông súng tím dưới ánh nắng ban mai , những giọt sương còn đọng lại trên cánh hoa tựa như những hạt pha lê lấp lánh giữa hồ . Nếu bạn muốn cảm nhận sự tinh khôi của ban mai thì bạn hãy ngắm những bông súng đang chào bình minh , tâm hồn bạn sẽ cảm thấy khoan khoái , lâng lâng khó tả . Hoà thêm vào giây phút đó , là mùi hương thoang thoảng của hoa , nhẹ nhàng đi sâu vào mũi em một mùi thơm khó phai . Cánh hoa mềm , mỏng manh , áp nhẹ lên má , bạn sẽ thấy mát , mịn màng . Cuống hoa súng , thon dài , đỡ nguyên nàng bông như chàng hoàng tử bế nàng công chúa . Bông súng soi mình xuống mặt hồ tạo nên hình ảnh ảo uốn lượn , dập dờn . Nhớ lần ấy , em cùng bà chèo thuyền dạo chơi quanh hồ súng . Bà em nhổ những chiếc rễ súng bám chặt vào lòng đất về nấu chè ăn giải cảm . Bà giảng giải:
_ Cháu à ! Chính những chiếc rễ ấy đã giúp súng không bị trôi nổi khắp nơi như cây lục bình mà kiên định đứng yên một chỗ ,...
Khi phát hiện ra điều ấy của hoa súng , em như học được một bài học về sự quấn quýt yêu thương của từng bộ phận trên cây , để làm cuộc sống thêm đầm ấm . Vẻ đẹp của hoa súng tô điểm cho thiên nhiên , quê hương thêm tươi đẹp , rực rỡ. Hoa súng đã đi sâu vào trái tim mỗi người qua những bài kinh Phật , những bài thơ , bài hát ,... . Hoa súng thật có ích đối với mọi người .Tôi yêu hoa súng không chỉ trong khoảnh khắc hoa nở mà ngay cả khi đêm về, hoa súng đã chìm vào giấc ngủ, tôi vẫn thấy những lá súng lấp loáng nối nhau trải dài dưới trăng có sức hấp dẫn lạ kỳ. Dưới trăng lá súng bỗng trở nên có hồn, như biết trò chuyện cùng sóng nước lao xao...
Nhà văn Nga I-li a Ê-ren-bua đã từng viết: "Lòng yêu nước ban đầu là yêu những vật tầm thường nhất: yêu cái cây trồng ở trước nhà, yêu cái phố nhỏ đổ ra bờ sông, yêu vị thơm mát của trái lê mùa thu hay mùa cỏ thảo nguyên có hơi rượu mạnh...’’.
Với ai đó, hoa súng chẳng có gì đáng để ý, quan tâm, còn với tôi và có lẽ với nhiều người dân Việt, bông súng đáng yêu, đáng quí biết bao, hoa súng chỉ nở theo mùa, những cánh hoa mong manh sớm nở, tối tàn đã để lại trong lòng người yêu hoa những nhớ nhung, khắc khoải, đợi chờ...
Thời gian cứ trôi đi , trôi đi như những làn sóng dập dềnh ra khơi không thể trở lại . Nhưng có lẽ kỷ niệm thời thơ ấu luôn đọng mãi trong em . Mỗi khi nhắc đến hoa súng , em lại bồi hồi nhớ lại kỉ niệm năm xưa . Lần ấy , em cùng vài đứa bạn ra bờ ao chơi , chúng em leo lên cây dừa hái trái cây . Chợt , em ngã từ trên cây xuống ao , may mắn là em biết bơi nên không bị chìm . Chỉ tiếc là hai bông súng vô tội bị em làm rách một phần . Lúc ấy , em mới ngẩn ngơ tiếc nuối những bông hoa tươi thắm , mỏng manh mà bấy lâu nay em không để ý đến . Hoa ơi ! Cho mình xin lỗi bạn nhé !
Càng nhìn hoa súng , em càng nhớ những lúc bà nội dẫn em ra vườn súng chơi . Ngồi cạnh hồ súng , em vừa thưởng thức hương thơm thoang thoảng vừa được bà kể cho nghe những câu chuyện cổ tích . Niềm hạnh phúc vô vàn trong tình thương yêu của bà nay chỉ còn là hoài niệm . Bà đã đi xa nhưng hoa súng vẫn còn đó . Mai sau và mãi mãi , sắc tím ngày nào vẫn luôn đọng lại trong kí ức và trái tim nhỏ bé của em , một màu tím vĩnh hằng .
Vũ Nguyễn Ngọc Trâm

Top Bottom