English THCS Headings Matching

Khánh Hồ Bá

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tư 2019
634
567
121
19
Nghệ An
THCS Sơn Hải
Last edited:

God of dragon

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng mười 2017
464
998
121
18
Ninh Bình
THPT Nho Quan B
Chào mọi người ạ
Chả là mình đang gặp vấn đề ở Headings Matching thuộc phần Reading của IELTS ấy ạ
Mọi người có các típ nào hay về dạng bài này có thể chia sẻ cho mình với không ạ
Mình cảm ơn nhiều ạ.
Chiến thuật làm bài
  1. Đọc tiêu đề (headings) trước. Đừng mất nhiều thời gian với chúng vì một vài tiêu đề (headings) sẽ sai. Cố gắng xác định Key word của các tiêu đề (headings). Bằng cách đọc tiêu đề, bạn sẽ hiểu được ý nghĩa chung của toàn bài văn.
  2. Đọc đoạn văn đầu tiên. Cố gắng bỏ qua chi tiết mà chỉ tìm ý chính toàn đoạn. Đọc những dòng đầu tiên của đoạn để xem có phù hợp với tiêu đề không. Đừng quên kiểm tra những dòng cuối cùng đề tìm ý. Có thể câu nói đó là đáp án
  3. Cố gắng thử đọc hết tiêu đề để tìm tiêu đề đúng nhất cho đoạn văn. Đọc quá nhanh sẽ khiên bạn mắc lỗi.
  4. Nếu bạn không chắc chắn, đoạn văn có thể phù hợp với heading (tiêu đề) a hoặc b, bạn viết a,b sang bên cạnh. Đứng cố gắng đoán. Bạn quay lại sau khi làm những câu hỏi khác;
  5. Bạn cần Gạch chân/ vòng tròn lại những từ vựng trong đoạn văn mà phù hợp với tiêu đề. Điều này rất quan trọng vì nó sẽ giúp bạn tránh lặp đáp án ở những câu hỏi sau;
  6. Chuyển sang đoạn văn tiếp theo và nhắc lại quy trình.
  7. Quay lại những câu bạn chưa quyết định và tìm đáp án đúng.
Nguồn: Internet
P/s: Chỗ mình thi HSG cũng thi dạng này, có bạn hỏi nên tiện đi tìm luôn chứ mình cũng yếu dạng này.

• Like
Reactions: Khánh Hồ Bá
Top Bottom