Toán 9 Hệ thức lượng trong tam giác

Nguyễn Lê Thành Vinh

Banned
Banned
23 Tháng chín 2014
808
1,531
171
19
Hải Phòng
THCS vĩnh an

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Khi tính góc nhọn của tam giác vuông khi biết sin,cot,tan,cotg thì mình bắt buộc phải phụ thuộc vào máy tính hoặc bảng lượng giác ạ hay có thể tính tay được ạ ??
Thông thường, các góc đặc biệt thì bạn nên nhớ còn các góc không đặc biệt thì bạn phải có sự hỗ trợ thôi. Mà giờ dùng máy tính chứ ai dùng bảng số nữa!
Các góc đặc biệt là 0, 30, 45, 60, 90 độ

Tú Vy Nguyễn

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2018
1,073
819
141
22
Bến Tre
THPT Lê Hoàng Chiếu
Khi tính góc nhọn của tam giác vuông khi biết sin,cot,tan,cotg thì mình bắt buộc phải phụ thuộc vào máy tính hoặc bảng lượng giác ạ hay có thể tính tay được ạ ??
không cần đâu dùng tay tính những góc không đặc biệt vẫn được ví dụ tan(x)= 17
thì x có số đo góc là x=arctan17 độ

Last edited:

Nguyễn Lê Thành Vinh

Banned
Banned
23 Tháng chín 2014
808
1,531
171
19
Hải Phòng
THCS vĩnh an
em thấy trên máy tính cầm tay của em không tan(x) = 17 độ em bấm như thế nào thì cách ghi này thể hiện điều đó lên lớp 11 mình mới học
từ trước đến giờ em toàn tính tay rất ít sử dụng máy tính nên em hỏi có cách nào tính tay ko chứ em cũng ko biết dùng máy tính tính mấy cái này luôn @@

• Like
Reactions: besttoanvatlyzxz

Tú Vy Nguyễn

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2018
1,073
819
141
22
Bến Tre
THPT Lê Hoàng Chiếu
từ trước đến giờ em toàn tính tay rất ít sử dụng máy tính nên em hỏi có cách nào tính tay ko chứ em cũng ko biết dùng máy tính tính mấy cái này luôn @@
em nhìn trên máy tính ctay em thấy nút shift không em nhấn nút đó trước sau đó tìm nút tan và nhấn nó màn hình sẽ hiện lên tan^(-1) (....)
đó là arctan á

Top Bottom