hay quá moij người ơi

B

belienxinh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong thí nghiệm sảy ra giao thoa ánh sáng trắng bề rộng trường giao thoa cho phép qsat được quang phổ bậc 5 .số vạch tối quan sát được trên màn la :
A 2vach B 4 C6 D 8
( đáp số :A)
mọi người cùng thảo luận nhéb-:)-*

A

anhnhatk5alqc

viết rõ đè một chút đi.đọc chả hiều gì cả.viết nguyên đè luôn đi

B

belienxinh

đề đó mọi người làm dj mình xem lại rồi đúng mà cố gắng làm hộ mình vì nó không chỉ giúp ích cho tui mà còn cho các bạn

M

m4_vu0ng_001

mình xin trích lại câu trả lời của bạn kiburkid bên top kia
Hi' hi'
Vấn đề thú vị đây
Với giao thoa ánh sáng trắng, số vạch tối quan sát được tối đa là 4 vạch
Giữa quang phổ bậc 1 và vân sáng trung tâm là 1 vạch tối
Giữa quang phổ bậc 2 và quang phổ bậc 1 là 1 vạch tối
Từ quang phổ bậc 3 trở đi sẽ trùng với quang phổ bậc trước nó lên không có vạch tối
Hai bên mỗi bên 2 vạch là 4 vạch
Ở đây quan sát được quang phổ bậc 5 nên phải có 4 vạch tối
Đáp án B nhé
cái này thì bạn giở sách giáo khoa phần khoảng vân ấy,rồi xem hình ảnh giao thoa với ánh sáng trắng ấy,sẽ thấy giữa vân sáng trung tâm với quang phổ bậc 1 và giữa quang phổ bậc 1 với 2 có vân tối,còn từ khoảng vân thứ 2 trở đi do có sự chồng chập các bậc quang phổ nên ko thấy vạch tối được....

M

mercury264

mình xin trích lại câu trả lời của bạn kiburkid bên top kia

cái này thì bạn giở sách giáo khoa phần khoảng vân ấy,rồi xem hình ảnh giao thoa với ánh sáng trắng ấy,sẽ thấy giữa vân sáng trung tâm với quang phổ bậc 1 và giữa quang phổ bậc 1 với 2 có vân tối,còn từ khoảng vân thứ 2 trở đi do có sự chồng chập các bậc quang phổ nên ko thấy vạch tối được....
nghe ban giải thích thì đúng là có 2 vạch thôi, thak né vì mình cung đang thắc mắc vấn đề này

T

thehung08064

cái này có vẻ nhập nhằng đề giải thích nó,kết quả chỉ có 2 vạch thôi.thứ nhất quang phổ bậc 5 của ánh sáng trắng là từ vân trung tâm cho tới vân sáng bậc 5 của ánh sáng có bước sóng ngoài cùng là 0,76um.
mình giả sử khoảng cách giữa 2 màn bằng 1m và khoảng cách giữa 2 khe là 1mm ( vì điều này không ảnh hưởng gì tới đầu bài)
mình tính khoảng cách từ quang phổ bậc 1,2,3,4,5,6,7,8,9....(quang phổ bậc 1 là 0,38--->0,76,quang phổ bậc 2 từ 0,38.2--->0,76.2.. quang phổ tiếp theo các bạn tự tính nha)
sau đó bạn tính khoảng tối thứ 1,2,3,4....(với bước sóng từ 0,38--->0,76 khoảng tối thứ 1 từ 0,38.0,5---->0,76.0,5,khoảng tối thứ 2 từ 0,38.1,5---->0,76.1,5.....) thấy ngay 1 điều là chỉ khoảng tối thứ nhất là 0,38.0,5---->0,76.0,5 hay từ 0,19---0,38 là không bị các quang phổ trên kia chồng lên,tức là không trùng với các quang phổ trên kia)
1 bên là 1 khoảng tối không bị chồng,thì với trường giao thoa có 2 bên không bị trùng.
-> đáp án là 2 vạch (ở đây là 2 khoảng)

Last edited by a moderator:
D

dangkll

Thế sao sách giáo khoa vẽ là có 4 hả bạn? Mà hơn nữa hình như trong sgk người ta vẽ cho trường hợp lamda từ 0.4-0.76 thì phải??

M

m4_vu0ng_001

cái này có vẻ nhập nhằng đề giải thích nó,kết quả chỉ có 2 vạch thôi.thứ nhất quang phổ bậc 5 của ánh sáng trắng là từ vân trung tâm cho tới vân sáng bậc 5 của ánh sáng có bước sóng ngoài cùng là 0,76um.
mình giả sử khoảng cách giữa 2 màn bằng 1m và khoảng cách giữa 2 khe là 1mm ( vì điều này không ảnh hưởng gì tới đầu bài)
mình tính khoảng cách từ quang phổ bậc 1,2,3,4,5,6,7,8,9....(quang phổ bậc 1 là 0,38--->0,76,quang phổ bậc 2 từ 0,38.2--->0,76.2.. quang phổ tiếp theo các bạn tự tính nha)
sau đó bạn tính khoảng tối thứ 1,2,3,4....(với bước sóng từ 0,38--->0,76 khoảng tối thứ 1 từ 0,38.0,5---->0,76.0,5,khoảng tối thứ 2 từ 0,38.1,5---->0,76.1,5.....) thấy ngay 1 điều là chỉ khoảng tối thứ nhất là 0,38.0,5---->0,76.0,5 hay từ 0,19---0,38 là không bị các quang phổ trên kia chồng lên,tức là không trùng với các quang phổ trên kia)
1 bên là 1 khoảng tối không bị chồng,thì với trường giao thoa có 2 bên không bị trùng.
-> đáp án là 2 vạch (ở đây là 2 khoảng)
a to giở sách ra xem lại đi,mỗi bên của trường giao thoa đều có 2 khoảng tối như a nói mà:confused:

T

thehung08064

a to giở sách ra xem lại đi,mỗi bên của trường giao thoa đều có 2 khoảng tối như a nói mà:confused:

cũng là điều dễ hiều vì nó lấy lamda =0,4--->0,76 thôi,mà theo anh thì bước sóng của ánh sáng trắng từ 0,38---0,76.cái này chú học toán trùm mà.(bài này lấy từ 0,38--->0,76)thì mới có đáp án là 2

Z

zaichipa2

a, co hai vachtoi trung nen nhau nen chi duoc tinh la 1 vach cong voi vach o vi tri tt, nen minh nghi vay :d

Top Bottom