[Góp ý] Tên của diễn đàn

D

dpcthien

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình cũng mới vào forum này và thấy tên của forum này hơi lạ: Diendan.hocmai.vn - Học thày chẳng tày học bạn!

Vậy học thày là học sao ? Hay là sửa lại thành học thầy mới đúng.
Mình cũng thấy trong sách giáo khoa giáo dục ghi học thầy chứ hok phải học thày. Hoặc là do lỗi chính tả. Đó chỉ là góp ý của mình.

Last edited by a moderator:
M

Moderator

Mình cũng mới vào forum này và thấy tên của forum này hơi lạ: Diendan.hocmai.vn - Học thày chẳng tày học bạn!

Vậy học thày là học sao ? Hay là sửa lại thành học thầy mới đúng.
Mình cũng thấy trong sách giáo khoa giáo dục ghi học thầy chứ hok phải học thày. Hoặc là do lỗi chính tả. Đó chỉ là góp ý của mình.

Về thắc mắc của em Hocmai.vn trả lời như sau:

Diendan.hocmai.vn - Học thày chẳng tày học bạn! >>> Đây là Slogan của Diễn đàn Hocmai.vn. Vì thế Hocmai.vn đã tìm hiểu rất kĩ thông tin, tránh sai lệch cả về chính tả lẫn ngữ nghĩa.

Câu Học thầy chẳng tày học bạn! mà các em vẫn hay dùng bây giờ chính xác nguyên gốc của nó là Học thày chẳng tày học bạn!

Hiện nay trong Tiếng Việc việc dùng từ "Thày" và "Thầy" đều có nghĩa và chức năng giống nhau. Do đó câu nói trên hoàn toàn phù hợp.

Thông tin này em có thể tìm hiểu thêm trong Từ điển Tiếng Việt!​

Top Bottom