Góp ý.Cho Box Ngữ Văn.

K

kachia_17

N

nhungpro_196

Dù em biết hầu hết các mod còn trong độ tuổi đi học, cũng rất bận rộn. Em không có ý gì chỉ là mong các mod sẽ sớm có cách để xử lí các topic trùng lặp( nhất là Box Văn - theo em thấy thế, bởi vì chỉ trong box văn 8 thôi, không biết có bao nhiêu bài TLV số 1, TLV số 2, nhiều câu hỏi đã được giải đáp, trả lời rất kĩ mà vẫn có các topic mới trùng lặp- dù rất muốn giúp đỡ các bạn ý nhưng mà nản quá ạ :( )
Em xin cảm ơn tất cả các mod.

P

phaodaibatkhaxampham

Học mãi có google em ạ , em tra mà thấy trùng thì thôi.Nếu rảnh thì dẫn link cho bạn , không rảnh thì kệ , ai bảo lười.
Thiết nghĩ nhưng bài như thế đáng lẽ mod phải xoá đi mới đúng .Nhưng đến cả câu hỏi của box văn để 3 tuần mà không ai đọc thì đúng là nản thật .

C

congchuatuyet_2009

Em cũng mún góp ý cho Box văn 8. Tình trạng spam liên miên, bài trùng cũng rất nhiều mà các bạn Mod chưa kịp xử lý =.=! Có bài viết ko dấu cách đây đc hơn 1 tuần rồi cũng ko thấy Mod đả động gì, em mong Mod box Văn 8 sẽ quan tâm và giải quyết triệt để vấn đề này và quan tâm đến box mình quản lý hơn nữa. 2 link topic tiêu biểu spam và viết bài ko dấu:

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=73415&page=2
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=72632

A

anh_anh_1321

góp ý cho box văn 10
hiện nay, box văn 10 có đến 9 mod quản lí, vậy mà hầu như các mod chưa quan tâm đến tình trạng của box, chưa để ý đến việc trả lời bài giúp các thành viên khác và phát triển box
tôi lấy dẫn chứng (ko biết có phải là cá biệt không): sáng nay, đúng 9h20', tôi vào box văn để tìm kiếm tư liệu cho bài viết liên quan đến nội dung là truyện "Tấm Cám", thế mà trong đó chỉ có 9 topic, 8 bài viết trả lời, tôi sốc toàn phần. Hầu như các pic post cũng khoảng 2 tháng trở lại, rồi lại có 3 pic cách đây 1 tuần, vậy mà ko lấy 1 câu trả lời.
vậy xin mạn phép nhờ các mod văn giải đáp cho: các bạn thấy mấy pic ở box con "Tấm Cám" xa xôi trắc trở quá không muốn vào hay là bài dễ quá không cần trả lời vậy?

P

phamminhkhoi

Cái việc trùng pic ở box văn đang là một thắm mắc lớn.

Thế nào là trùng ? Cứ có 2 toic giống nhau bất chấp thời gian thì gọi là trùng chăng ? Các pic kia có đúng không, có đủ lượng kiến thức cần thiết không.

Có lần tôi thấy một bài viết của 1 mem, hình như bị trùng và mod dẫn link đến 1 pic ở xa lơ xa lắc tận... giữa năm 2008. Đọc cái topic ấy, tôi thấy thiếu rất nhiều và cũng chưa hề có mod trả lời. Nhưng tôi trả lời vào đó, thì trả lời cho ai (mem lập pic ấy đã ra đi từ lâu rồi) mà mem cần trả lời lại không được trả lời (không lẽ lại phải post lại cả câu hỏi của pic mới vì 2 pic vẫn có những câu hỏi phụ khác biệt). Sao vô lý thế ?

Nếu bảo vậy, sao không lập một cái pic tạp hợp tất cả các đề, giải ra xong khoá cả box vào và mod chỉ việc ngồi chơi xơi nước ?

Chưa nói đến việc kiến thức năm này, năm khác không phải bao giờ cũng giống nhau,thâm chí trong 1 năm (dàn bài cho bài kiểm tra thường khác mà cho thi học kỳ thì phải khác) cho nên lấy ra một cái link từ đời nảo đời nào rồi bảo đó là trùng thì vô lý hết sức.

Đây là vì quyền lợi của mem. Mong các mod hãy thống nhất, thế nào gọi là trùng, ở thời gian nào (theo tôi cứ giới hạn khoảng 1-3 tháng là hợp lý)

Last edited by a moderator:
M

Moderator

Anh đề nghị các Mod cần mạnh tay hơn nữa trong việc đẩy lùi Spam.

Thứ nhất: Các Mod khi sửa bài của mem cần nêu rõ lí do.
Thứ hai: Có nhiều Mod vào trả lời bài nhưng bài đó rõ ràng là Spam mà chưa nhận ra. Ngay từ tên tiêu đề "Help" mà vẫn thản nhiên trả lời.
Thứ 3: Cần có những biện pháp hỗ trợ nhau trong việc giải quyết Spam.

Thân ái!

Admin!

A

anh_anh_1321

em xin một lần nữa góp ý vs box văn thế này
em xin lấy đơn cử box văn lớp 9
năm ngoái em học lớp 9, và cũng hay theo dõi các topic bên box văn 9, đến năm nay em đã lớp 10, và lại thấy những pic nội dung tương tự ở box văn 9, những câu hỏi đa số đã được đem ra thảo luận rất nhiều ở năm trước.
em biết là các mem không có thời gian tìm kiếm, hoặc nhác tìm, cứ muốn post pic cho khoẻ, gây đc sự chú ý mà lại đc trả lời nhanh, tìm chi cho mệt. Nhưng nếu thế thì các pic trùng lặp vô kể, mà lại thừa, có lẽ nhiều lúc lặp lại bài cũ. Em kiến nghị nên post 1 pic chú ý để lưu lại những link cần thiết, những link có những bài viết hay về các câu hỏi trọng tâm thường đc đề cập đến trong chương trình học, tất nhiên chia theo chủ đề, như thế sẽ đỡ vất vả hơn trong việc quản lí.

N

nhungpro_196

Em có góp ý này cho box Văn 8:
Em nghĩ việc phân chia quá nhiều box nhỏ là không cần thiết lắm. CÁc mod có thể nghĩ như vậy sẽ khoa học hơn ( phân chia các kiểu loại vb khác nhau, giai đoạn khác nhau,...) nhưng mà ý thức mem mình kém quá( cứ xem qua là biết, không ai post đúng chủ đề hết). Và đặc biệt là thơ, nhiều khi chỉ có vài bài môt giai đoạn.
Theo em nên chỉ phân chia làm 4 box nhỏ là 3 phân môn chính trong mông văn: Văn học, Tiếng Việt, Tập Làm Văn và Thảo luận chung.

S

seagirl_41119

Em nghĩ việc phân chia quá nhiều box nhỏ là không cần thiết lắm. CÁc mod có thể nghĩ như vậy sẽ khoa học hơn ( phân chia các kiểu loại vb khác nhau, giai đoạn khác nhau,...) nhưng mà ý thức mem mình kém quá( cứ xem qua là biết, không ai post đúng chủ đề hết). Và đặc biệt là thơ, nhiều khi chỉ có vài bài môt giai đoạn.
Theo em nên chỉ phân chia làm 4 box nhỏ là 3 phân môn chính trong mông văn: Văn học, Tiếng Việt, Tập Làm Văn và Thảo luận chung.

Đồng ý với em.
Chị cũng thấy nó ko cần thiết, còn khu vực bên cấp 3, chia bài nhỏ và giai đoạn thơ văn nhỏ là cần thiết, anh Hân thử xem xét đi ạ

N

nhungpro_196

---Tiêu đề :khi lập topic mới , tiêu đề của topic trong box văn phải có các dạng sau :

+ [văn / lớp ]................................... < "..." có thể viết gì cũng đc >
Đây là nội quy box Ngữ văn em đã đọc qua và em có góp ý đoạn này:
- Không thể viết gì cũng được" mà phải viết đúng nội dung của topic một cách khái quát ".

4.1 - Chủ đề tạo lập phải mang tính khái quát để những thành viên khác có thể tham gia trao đổi, thảo luận, không được trùng lặp với các chủ đề đã có, tiêu đề của chủ đề tạo lập phải ngắn gọn, phản ánh chính xác nội dung của chủ đề.

4.2 - Trong diễn đàn không chấp nhận các tiêu đề có nội dung vô nghĩa, không phản ánh chủ đề như: "Help me", "giúp em với", “hehe” v.v...hoặc các chủ đề có biểu cảm (!!!, ???). Các tiêu đề thể loại trên sẽ bị delete hoặc chỉnh sửa mà không cần thông báo trước.

C

chopmaido

em thấy đã là văn, diễn đàn còn quy định bỏ dấu....mà những từ nữa tây nữa ta đọc thấy cũng kì kì .những từ như mod hay mem thì chấp nhận được, giúp phân biệt và ngắn gọn, phù hợp. còn như delete (chữ xóa ngắn hơn chứ ạ).....

K

kira_l

@ nhung : Về việc lặp khó ai mà tránh đc bởi vì mem đâu có thời gian mà đi tìm trong box ???

@ công chua : Cám ơn em ! ^^

Học mãi có google em ạ , em tra mà thấy trùng thì thôi.Nếu rảnh thì dẫn link cho bạn , không rảnh thì kệ , ai bảo lười.
Thiết nghĩ nhưng bài như thế đáng lẽ mod phải xoá đi mới đúng .Nhưng đến cả câu hỏi của box văn để 3 tuần mà không ai đọc thì đúng là nản thật .

ĐỌc thì ai chăgr đọc ạ ? Nhưg lười thôi !

Xóa đi ấy ạ ! Xóa đi rồi chẳng lẽ là " trùng pic "

Em nói thật mem ko kiến nghị là lạ đấy ạ

uk ^^

. Em kiến nghị nên post 1 pic chú ý để lưu lại những link cần thiết, những link có những bài viết hay về các câu hỏi trọng tâm thường đc đề cập đến trong chương trình học, tất nhiên chia theo chủ đề, như thế sẽ đỡ vất vả hơn trong việc quản lí.

Vd như làm 1 pic chuyên về các bài TLV số 1 , 2 ,3 ... :| cái này đã đề cập mà ko thấy ai nói

em mong Mod box Văn 8 sẽ quan tâm và giải quyết triệt để vấn đề này và quan tâm đến box mình quản lý hơn nữa. 2 link topic tiêu biểu spam và viết bài ko dấu:

1 thời gian mod Văn ko hoạt động box Văn 8 nhiều bài spam + sai tiêu đề + Viết bài ko dấu

Giờ đây box Văn đang cố gắng đi lên ! ^^

Vừa lên làm mod đâu ai có thể trỉệt để cái box Nhanh đc !

Thời gian rất ít ^^

=> Mọi người góp ý tiếp đi ạ ^^

em thấy đã là văn, diễn đàn còn quy định bỏ dấu....mà những từ nữa tây nữa ta đọc thấy cũng kì kì .những từ như mod hay mem thì chấp nhận được, giúp phân biệt và ngắn gọn, phù hợp. còn như delete (chữ xóa ngắn hơn chứ ạ).....

đồng ý ! ^^

T

toi0bix

@ nhung : Về việc lặp khó ai mà tránh đc bởi vì mem đâu có thời gian mà đi tìm trong box ???
Lại mem ko có thời gian tìm kiếm , các cậu ấy đúng là .... ko biết động não suy nghĩ gì cả , cứ cho là lười đi , cứ cho là ko có thời gian tìm kiếm đi , có thể mình có thời gian tìm hộ đấy nhưng chẳng lẽ cái khoảng thời gian chờ đợi 1 bài được giúp đỡ ngắn hơn cái khoảng thời gian tìm kiếm sao ? Vậy nhỡ bài đó ko được mem vào giúp đỡ nữa thì sao ... tìm kiếm ngay từ đầu có phải hơn ko ? Tìm kiếm mới chính là đỡ mất thời gian đó !
Chị nghĩ có lẽ các mem ko để ý cái chữ search kia thôi !

K

kira_l

Lại mem ko có thời gian tìm kiếm , các cậu ấy đúng là .... ko biết động não suy nghĩ gì cả , cứ cho là lười đi , cứ cho là ko có thời gian tìm kiếm đi , có thể mình có thời gian tìm hộ đấy nhưng chẳng lẽ cái khoảng thời gian chờ đợi 1 bài được giúp đỡ ngắn hơn cái khoảng thời gian tìm kiếm sao ? Vậy nhỡ bài đó ko được mem vào giúp đỡ nữa thì sao ... tìm kiếm ngay từ đầu có phải hơn ko ? Tìm kiếm mới chính là đỡ mất thời gian đó !
Chị nghĩ có lẽ các mem ko để ý cái chữ search kia thôi !

Nếu là mem mới ko đc chỉ dạy thì lấy đâu ra biết chữ " tìm kiếm " ở đó ạ ???

mọi ngươi jup em đề này vs "bàn về bản sắc van hoá việt nam hướng tới 100 năm thăng long hà nội"
em cần gấp lắn rùi ngay bay h ạ.............. ạ rảnh thì jup em vs........ em chỉ mong lâ.p jup em cạ dàn ý thui ạ........ tks
các anh, các chị, các bạ có thể gủi qua mail cogaidentuhomqua_gem@yahoocom hoặc gửi trực tiếp qua nick đó cũng đc ...... rất mong các bác jup em nhanh nhé

Em post nhầm chỗ rồi nhá !

đây là mục góp ý chữ ko pải là nơi em hỏi bài ok ?

tôi thấy mọi người chỉ toàn nc chứ có thấy j` đâu( Văn ở đâu) ???????

Góp ý và trả lời những góp ý đó !

Đây là bàn luận chứ ko pải nói chuyện !

văn ở box ngữ văn ! ok ?

N

nhungpro_196

tôi thấy mọi người chỉ toàn nc chứ có thấy j` đâu( Văn ở đâu) ???????

Từ từ đã, nếu là nói chuyện về văn ý thì không sao, còn nói chuyện khác ( spam) thì đương nhiên cần del rồi.

Nếu là mem mới ko đc chỉ dạy thì lấy đâu ra biết chữ " tìm kiếm " ở đó ạ ???
Thì mod chỉ dạy chứ sao! Ta không thể ngày nào cũng chỉ dạy được ( lượng mem mới lớn chẳng hạn) thì cho vào cái nội quy box văn link hướng dẫn.

Theo em nên chỉ phân chia làm 4 box nhỏ là 3 phân môn chính trong môn văn: Văn học, Tiếng Việt, Tập Làm Văn và Thảo luận chung.

Em đã góp ý mà chả thấy ai cho ý kiến gì nhỉ?

Top Bottom