[góp ý]Cần giữ chân các MOD sau khi MOD thi xong ĐH

C

carnation_93

memvip chả qua cũng chỉ là mod đã nghỉ việc,và thực sự qua diễn đàn những gì mà họ đã làm đc sau khi nghỉ làm mod thật chả có ý nghĩa gì hết,thậm chí có những mod đã nghỉ việc thấy hết bổn phận làm mod nên coi nhiều người chả ra gì.
còn chuyện giữ chân memvip hay dùng họ để chỉ bảo những mod đàn em thật bất khả thi vì tôi thấy không xứng đáng gì hết trơn,memvip nham nhảm và chỉ là hữu danh vô thực...không đủ tư cách dạy mod khác

Last edited by a moderator:
P

pedung94

@pedung94:hoàn toàn chính xác!cảm ơn bn,tôi cũng đã bị 2 thẻ oy,nhưng tôi ko dám nói lên tiếng nói của mjjh.bn thay tôi nói lên loqif ay.

hiểu sai í mình rồi..
Thực sự nếu mà đáng bị ăn thẻ thì là chuyện bình thường... ko có gì đáng trách. Nhưng nếu mà ko hiểu đc ý nghĩa của thẻ thì đó là cả 1 vấn đề

memvip chả qua cũng chỉ là mod đã nghỉ việc,và thực sự qua diễn đàn những gì mà họ đã làm đc sau khi nghỉ làm mod thật chả có ý nghĩa gì hết,thậm chí những mod đã nghỉ việc thấy hết bổn phận làm mod nên coi nhiều người chả ra gì.
còn chuyện giữ chân memvip hay dùng họ để chỉ bảo những mod đàn em thật bất khả thi vì tôi thấy không xứng đáng gì hết trơn,memvip nham nhảm và chỉ là hữu danh vô thực...

chỉ bảo 1 phần theo các anh ấy là " truyền đạt kinh nghiệm".. Chẳng có tiêu chí gì thì ai tuyển mà chẳng giống nhau.

P

phaodaibatkhaxampham

memvip chả qua cũng chỉ là mod đã nghỉ việc,và thực sự qua diễn đàn những gì mà họ đã làm đc sau khi nghỉ làm mod thật chả có ý nghĩa gì hết,thậm chí có những mod đã nghỉ việc thấy hết bổn phận làm mod nên coi nhiều người chả ra gì.
còn chuyện giữ chân memvip hay dùng họ để chỉ bảo những mod đàn em thật bất khả thi vì tôi thấy không xứng đáng gì hết trơn,memvip nham nhảm và chỉ là hữu danh vô thực...không đủ tư cách dạy mod khác

Đã qua cái thời tôi ăn bóng nói gió .Bây giờ lấy chữ thẳng thắn hàng đầu .

Đây không phải là một bài góp ý mà là một bài công kích memvip của mem ko có ý thức , vô trách nhiệm , không hiểu gì vè công việc của các mod và đội ngũ

moderator .Một bài viết không đáng cho các mod phỉ động tay vào nên tôi , một ngừi sắp nghỉ hưu sẽ bày tỏ ý kiến .

Theo như mem nói " và thực sự qua diễn đàn những gì mà họ đã làm đc sau khi nghỉ làm mod thật chả có ý nghĩa gì hết,thậm chí có những mod đã nghỉ việc thấy

hết bổn phận làm mod nên coi nhiều người chả ra gì." .Tôi không hiểu cái cụm từ và thực sự được sử dụng ở đây có mục đích gì , nó khiến những mod như tôi rất

thất vọng về thái độ của những mem như bạn .

Sự thật là những cống hiến của các bạn đã trở về memvip khi họ làm mod là không thể chối cãi và không thể có một sự thật nào thay thế đuợc .Nói thẳng cho bạn

và mem đều biết :LÀM MOD LÀ VIỆC KHÔNG CÔNG, thậm chí chúng tôi còn suốt ngày bị ca thán vi tiền mạng thags này sao tăng nhanh thế con , chúng tôi trả lời

bài cho các bạn , giải đáp thắc , nghĩ trăm phương nghìn kế làm sao tăng số lượng view cho box mình .Hôm qua nhìn số người xem trong box văn 12 tăng đáng

kể .Kẻ làm mod cũng có hãnh diện đôi phần .Tại sao chúng tôi làm thế chúng tôi bị điên chăng? Dạ thưa , nói cho những bộ óc chưa hằn nếp nhăn này biết CHÚNG

TÔI LÀM THẾ VÌ TRÁCH NHIỆM .

Bạn nói những người làm memvip coi thường mod , bạn lầm lo , có thể bạn " thông minh " đến mức ko hiểu cũng nên .Chíng nhữn người memvip, những kẻ đã đứng

ra nhận những mũi tên hòn đạn , những lời công kích cho công việc thầm lặng của mình lại là những kẻ hiểu rõ moderator là phải đối mặt vs cái gì.Có khinh họ cũng

chi khinh những mod "hữu danh vô thực".Khi chỉ khoác lên mình tấm áo xanh xanh dương oai diễu võ thiên hạ mà ko có cống hiến.Tôi tin chắc như thế mà xin làm

ơn đừng có kẻ " đã quá thông minh lại còn thích loè người " làm lay chuyển cái lòng tin ấy của tôi

Bạn nói "còn chuyện giữ chân memvip hay dùng họ để chỉ bảo những mod đàn em thật bất khả thi vì tôi thấy không xứng đáng gì hết trơn,memvip nham nhảm và

chỉ là hữu danh vô thực...không đủ tư cách dạy mod khác" sống bao nhiêu năm trên cõi đời này , tôi chưa từng thấy ai không hiểu chuyện mà lại còn vác loa đi bố

cáo cái sự không hiểu chuyện này cho thiên hạ .Tôi thấy thương cho những bạn memvip đã cống hiến hết mình cho diễn đàn một thời giờ nhận lại của mem là

những thứ thế này đây.Thôi các bác ạ .Bọn mình " ngu muội " đi theo con đường này rồi .Giờ mà về memvip có người lại bảo ko đủ tư cách dạy người khác ( câu nói

của bạn ám chỉ ai ? ) .

Thôi bác crazy ạ .Bác cháy như thế mà người hiểu bác đếm trên đầu ngón tay ,.Tôi buồn cho cả một thế hệ .

Còn chuyện gìn giữ danh hiệu memvip : nói thẳng ra nhé : bọn tôi không cần .Chẳng qua memvip nhiều kẻ đa mang nhìn sang đứa bạn mình cống hiến là thế , vô

tâm là thế nên thấy khi bạn nghỉ mod rồi có cái danh hiệu memvip là xứng đáng

Bảo chúng tôi háo danh hư ? Danh lợi ở chốn nay ư ? Vui tính thật ! CÓ AI TRẢ CHO 1 BÀI VIẾT CUẢ CHÚNG TÔI MỘT ĐỒNG XU KHÔNG ? Chúng tôi làm việc để lấy

kiến thức và kĩ năng cho mình ? Chúng tôi được gì ? Xoá bài ho các bạn , chỉnh sưar lỗi bài cho các bạn .Trả lời câu hỏi ngoài yahoo cho các bạn .CHÚNG TÔI ĐƯỢC

GÌ HẢ.Tham ia chấm thi , tham gia các cuộc thi ? Tôi thật đau lòng khi có những mem như thế này .Tôi thật không hiểu nổi trong não của bạn có nổn thần kinh nào

mang tên " đồng cảm" hay ko ?Hay nhà trường hiện đại ko dạy cho các bạn mà phải chờ đợi vào " HM -ngôi truòng ảo " này các bạn mới học được điều đó .

Memvip - cái danh từ mĩ miều làm sao , đáng yêu làm sao .Chúng tôi " yêu " nó lắm ý .Thương thay một thời nhiệt huyết .Hoài thay những công việc ko công .

Hôm nay là rằm tháng 7, lễ vu lan vậy mà tôi phải viết những lời như thế này , hỡi những ai có ý định đặt những ngôn từ vô cảm sau bài viết này của tôi làm ơn nghĩ đến lương tâm của mình mà viết ra những lời tử tế

N

nguyenminh44

1. Sau mỗi lần thi ĐH xong, các MOD lần lượt kéo nhau ra đi và không thèm quay đầu nhìn lại.
Lý do : đã qua cái tuổi THPT nên chả cần vào làm gì
Biện pháp : lập những bản giao kèo khi lên MOD đối với các mem khi lên MOD nó sẽ là việc cần thiết. Nếu như MOD là học sinh thì ta nên ghi nhận công sức bằng cách thưởng cho họ chút quyền lợi bên trang chủ như được học miễn phí 1-2 bài.

Còn biện pháp đối với học sinh đã thi xong đại học ?
Tôi nghĩ việc giữ chân các bạn ấy là điều không cần thiết và không khả thi. Với những mod tâm huyết thì chẳng cần giữ, họ vẫn ở lại cống hiến mặc dù chẳng có một "chế độ đãi ngộ" nào ( Bạn, kachia_17, ladyfirst... là những ví dụ ). Còn với những mod "thiếu nhiệt huyết" thì có giữ lại cũng chỉ làm chật đất. --- > 1, 2 tuần không onl và bị cắt mod. Tại sao không cắt ngay khi họ xin nghỉ ? Níu kéo làm gì để đến lúc cả 2bên bất mãn?...

2. Về vấn đề MEMVIP , bác admin đã từng nói : "MEMVIP cũng như mem thường" --> khi đã từ MOD chả buồn tham gia lại hay đóng góp làm gì (nếu không còn nhiệt huyết) --> ta đang làm chảy máu chất xám của chính 4r chúng ta. Những MOD đó đều là những người giỏi (theo thiển ý của bản thân tôi) vậy mà khi từ MOD họ chỉ nhận được 1 cái danh hão (MEMVIP) --> ở lại làm gì khi giờ mình chỉ còn lại cái danh mà không có chút quyền lợi gì cả

Tôi có một điểm khác so với các bạn : Tôi chính thức tham gia diễn đàn này sau khi đã là một sinh viên chứ không phải là một học sinh trung học. Bạn bè tôi vẫn hỏi tôi làm không công như thế để làm gì (thực sự là làm không công, vì nếu có được cộng tiền tài khoản tôi cũng chẳng dùng được ! ). Tôi nghĩ câu trả lời của tôi cũng giống như của bạn nếu bạn nhận được câu hỏi tương tự... Tôi không cần danh hiệu MEMVIP, cũng chẳng cần gì khác. Trước đây có nhiều thời gian, tôi tham gia quản lí, giải bài thường xuyên. Bây giờ ít thời gian hơn, tôi xin nghỉ, thỉnh thoảng lên chém vài câu dễ dễ, 8 với các chiến hữu cũ. Thế thôi...

3. Chuẩn bị có thêm MOD (cái này là nghe nói) nhưng chất lượng MOD đó ra sao ? kachia điều này anh ko ủng hộ ý kiến chú nêu ra trong hôm off vì nếu như để cho các MOD ở đúng lớp và lớn lên dần có lẽ sẽ không được vì bản thân các em ý chắc gì đã nắm vững được kiến thức của khối mình đang học --> không khả quan. Thêm nữa nên bó hẹp đầu vào cho MOD vì sau khi lên MOD họ vừa phải viết bài xây dựng diễn đàn vừa phải quản lý box của mình nên hãy để cho mem nhỏ tuổi vào 1 đội được các MOD chú ý rèn rũa thì tốt hơn là cho lên MOD

Xin không có ý kiến !

4. Yêu cầu đối với MOD hàng tháng nên có cuộc đánh giá MOD từ các mem và kiểm tra lại khả năng của MOD theo 1 thời gian nhất định có thể là 3-4 tháng 1 lần và nếu MOD nào bị loại qua những vòng này sẽ ko được hưởng quyền lợi của MEMVIP. như vậy sẽ khiến cho MOD có mục đích để phấn đấu nhiều hơn.

Đồng ý với bạn về điều này. Mem là người đánh giá tốt nhất cách làm việc của mod. Tuy nhiên vẫn cần phải có một giới hạn nào đó đối với mem tham gia đánh giá

Về việc tuyển mod: Thực sự tôi thấy cách tuyển mod = một cuộc thi là không chất lượng. Mọi người nói rằng như vậy là khách quan, là công bằng...nhưng thử hỏi ai là người kiểm tra xem bài thi đó có đúng là do mem đó làm không, hay là đi nhờ người khác làm? (xin lỗi các bạn thực sự có ý thức tự lực ). Nếu hỏi các mod cũ cách đây khoảng 1năm về trước, tôi tin rằng phần lớn các mod sẽ nói : mod box nào tự đánh giá mem và tuyển mod mới cho box mình là chất lượng nhất. Không tin mọi người cứ hỏi thử mà xem !

Có một câu chuyện rất hài : Khi còn là mod box Toán, có một topic với nội dung thiếu-tính-xây-dựng. Tôi vào nói rằng topic này đang có dấu hiệu spam, nếu không ai có ý kiến gì khác thì sau 1 ngày tôi sẽ lock...và không ai có ý gì thật. Sau khi trở thành MEMVIP, cũng lại gặp chủ đề ấy, tôi cũng khuyên mod nên lock pic. Lần này thì mem vào chém tôi tơi tả =))

VIP ư? No !!!

K

kachia_17

Có một điểm nhỏ tớ xin lưu ý từ lời anh Vinh :
kachia điều này anh ko ủng hộ ý kiến chú nêu ra trong hôm off
Chân các bạn thì tớ không cần ,tớ cũng có 2 cái rồi nên giữ của các bạn chắc không vui vẻ lắm đâu.
Cái tớ muốn giữ là những gì các bạn học được (kinh nghiệm) khi các bạn còn là MOD, và cho mấy đứa nhỏ cũng như các bạn 1 năm về trước !

Tớ chúa ghét những topic kiểu như thế này !

M

Moderator

Những lời đóng góp trên của các em BQT cần phải lưu ý thật rõ ràng và chính xác.
Qua vài hôm theo dõi anh rất cảm ơn những người có nhiệt huyết với 4rum (xin được gọi là như vậy). Với những lời đóng góp thẳng thắn, tuy có nhiều bạn có phần hơi kích động - mà kích động cũng phải thôi - ai cũng hiểu.

Sau đây anh có một vài điểm cần bàn:
- MEM VIP là gì? Nó bắt đầu có khi nào? Sao lại có MEM VIP (diễn đàn khác có chưa?).
>>> Người có yêu cầu về thành lập một nhóm MEM VIP đó là anh tranquang, anh là người khởi đầu cho kế hoạch này. Vậy họ là ai? Đó là những người thuộc BQT sau khi xin nghỉ nhiệm vụ quản lí của mình.
>>> Sau khi tìm hiểu kĩ về đội ngũ này anh mới nhận thấy rằng MEM VIP cũng là mem thường, không khác gì ngoại trừ thay Title " Thành viên" thành "MEM VIP".
-

- Vậy họ có quyền hạn? Chức năng gì không?
>>> Trả lời: trên diễn đàn họ cũng như mem không có thêm quyền hạn gì ngoài việc xây dựng phát triển cho 4rum như các mem khác. Chức năng cũng giống mem - nghĩa là dưới Mod.

- Họ có quyền lợi gì không?
>>> Khi tham gia 4rum thì ai ai thành viên cũng nhận thấy rằng mình mong muốn được gia nhập trên Hocmai.vn, cùng trao đổi, muốn kết bạn, làm quen, học hỏi từ các bạn khác... Và hầu như ai cũng không màng tới quyền lợi vật chất.

- Tại sao lại thành lập nhóm MEM VIP?
>>> MEM VIP cũng đã nói lên tất cả, để ghi nhận công lao, những đóng góp của họ và muốn nhắc nhở các thành viên khác rằng "Đây là những người đã từng cống hiến thầm lặng để cho 4rum của chúng ta phát triển hơn, là những người đại diện cho quyền lợi của mem, là đầu mỗi xâu liên kết giữa các thành viên..."

Thay mặt BĐH anh nhận lỗi là việc chăm lo cho MEM VIP từ trước đến nay vẫn chưa được đề cập và chăm lo.
Chắc chắn rằng BQT sẽ có những kế hoạch cụ thể chăm lo hơn nữa cho nhóm thành viên VIP này.
Cụ thể: MEM VIP sẽ thành lập chính thức thành một nhóm hẳn giống như nhóm Mod hay Smod, với những quyền lợi, quyền hạn riêng. Chứ không phải chỉ là khác Title như các mem khác.

Giờ thì Chúng ta hãy cùng bàn "CÁCH" làm sao để cho MEM VIP có thể quay trở lại 4rum chúng ta? Chứ không phải là đưa vấn đề ra chất vấn một ai đó, tại sao không chất vấn những thế hệ (MEM VIP) đó? Mà ở đây chúng ta cần trao đổi để đi đến một giải pháp nào đó?

Admin!​

A

anh_anh_1321

nhân tiện anh Admin nói về MEM VIP, em cũng xin có ý kiến như thế này:
MEM VIP dù sao cũng từng là mod, hoặc smod, nên cũng cần có 1 số quyền lợi ít nhất ko bằng khi làm mod nhưng vẫn có 1 số thứ họ cần óc, như là quyền đc tham gia vào box ẩn "dành riêng cho mod", quyền tự del bài của mình (cái này mem ko có), và 1 số thứ khác (em chưa nghĩ ra), chứ cứ nghỉ mod 1 cái là cắt dứt hẳn luôn vs "thế giới mod", như thế thì buồn lắm (em đã từng nên em biết nà)
em xin anh admin coi lại, nếu thấy cần thiết thì làm, còn nếu ko thì thôi vì xét cho cũng em cũng chưa đủ để nghĩ đúng đắn lắm :d

C

conu

Không thể phủ nhận 1 điều, có những MEMVIP ra đi là vì kiến thức cấp 3 của họ đã phai nhạt dần khi bước vào ĐH.
Trí nhớ con người khi không thực hiện 1 chế độ lặp lại định kì 1 nội dung kiến thức nào đó, và cũng ko còn mục đích để lưu giữ nội dung ấy, thì theo quy luật, tự chúng sẽ bị méo mó, bốc hơi... để nhường chỗ cho việc lấp đầy những thứ khác vào. :))
Như tớ chẳng hạn, 1 thời ngồi nghiền ngẫm, lạch cạch gõ bài làm, bài gợi ý các đề cho mem, giờ bảo tớ làm lại để đảm bảo chất lượng như xưa, chắc chỉ còn nước khăn gói đi học lại, hoặc nói cho đỡ quá là lật tung lại tài liệu cũ để "hồi tưởng" :))
Nói như thế, ko phải là MEM VIP trở thành thừa, và khi đã thừa thì 4rum và các mem ngay lập tức xoá những người 1 thời từng là mod ấy ra khỏi "dữ liệu".
MOD đương nhiên phải từng là 1 người gắn bó với môn học mà mình coi là tự tin, là sở trường, là yêu thích. :) Cho nên, dù kiến thức có thể họ sẽ quên (học là để quên mà :)) ) nhưng những kĩ năng, kinh nghiệm chắc chắn họ phải dày dặn hơn các MOD mới vào. Việc tạo lập cho MEM VIP 1 "nhóm" riêng, sẽ cho họ thêm cơ hội đóng góp vốn quý ấy của mình cho diễn đàn, để họ được gắn bó mật thiết hơn với với công việc của các "đương kim MOD", qua đó các MOD sẽ làm việc hiệu quả hơn. MOD mới thay vì phải làm quen, học hỏi lại từ đầu, thì họ đã tiến xa hơn trong việc điều hành khi đã cho chân đứng là kinh nghiệm của các cựu MOD.
Khi các MEM VIP và MOD kết hợp với nhau, thì 4rum sẽ có 1 đội ngũ đóng góp hùng hậu, chất xám vốn có sẽ được phát huy tối đa.
Hơn nữa, các MEM VIP đã từng đóng góp 1 thời gian cho hocmai, dù gì, đó vẫn là những công lao ko thể phủ nhận, tất cả cống hiến vẫn còn đó, chúng sẽ là nguồn tư liệu, là "lịch sử" để việc phát triển 4rum hôm nay cần phải nhìn lại, phải rút kinh nghiệm và kế thừa để làm tốt hơn. Nói như vậy là các MOD mới đã được "thừa hưởng" những cái sẵn có của MEM VIP, công việc của họ sẽ nhẹ nhàng hơn thế hệ trước, đó là nền móng của căn nhà hocmai để nó được phát triển như hôm nay. :) MEMVIP là những người từng lặng thầm cống hiến, khoác lên chiếc áo xanh đó là khoác lên 2 tiếng TRÁCH NHIỆM, phải cho đi mà không cầu nhận lại, phải tự nguyện nên cũng chẳng màng lợi lộc. Tất cả là vì đam mê, vì nhiệt huyết. Nếu đội ngũ này sau khi ra đi mà bị bỏ quên, thì đó là 1 sự lãng phí đồng thời là 1 nỗi buồn đối với riêng những các nhân là MEMVIP. Có thể họ sẽ ko đóng góp theo cái cách của MOD, nhưng bất kể là việc gì cần đến kinh nghiệm cũng như kiến thức trong khả năng của họ, tớ tin họ sẽ sẵn lòng quay lại giúp sức cho các MOD để phát triển 4rum.

Top Bottom