gởi tới thầy Hùng !

T

tiendung_htk

Mình thấy chán khi các bạn chỉ biết trách móc các thầy, hết thầy Ngọc rồi lại sang thầy Hùng. Trước khi trách người khác thì hãy đặt mình vào vị trí người khác mà suy nghĩ xem sao. Bạn nhoklokbok nói đúng 100 câu chắc gì bạn đã làm đúng hết 100 câu. Nếu ai đó muốn làm bt khó, có ý thức như vậy thì cũng chẳng cần tốn thời gian vào đây để trách móc mà đã mua sách tham khảo để làm thêm những bài khó rồi. Mình thấy thây dạy như vậy là ổn rồi

V

vutdi

Em nghĩ thầy Hùng nên giải đáp thắc mắc về bài tập của thầy ở diễn đàn chứ gửi cũng như không thì cũng chẳng muốn đưa lên làm gì cả

S

slimhelu

tổng họp hết tất cả các ý kiến trên thì mình thấy chắn chắc đề TỐT NGHIỆP cũng sẽ rất là khó rồi , ai dám bảo dễ xem ai mà bảo dễ thì ngon mà lấy đề trường chuyên ra làm coi thử , còn không lên moon làm bài tập đứng đầu bảng thử , =>vớ vẫn hết sức !!!

V

vanhaipro

tổng họp hết tất cả các ý kiến trên thì mình thấy chắn chắc đề TỐT NGHIỆP cũng sẽ rất là khó rồi , ai dám bảo dễ xem ai mà bảo dễ thì ngon mà lấy đề trường chuyên ra làm coi thử , còn không lên moon làm bài tập đứng đầu bảng thử , =>vớ vẫn hết sức !!!

Bạn à, lên Internet chỉ để vào cmt đơn giản thế này thôi sao.

Mình nhớ lớp 10 môn TIN HỌC có hướng dẫn 1 it về mạng và tài nguyên mạng internet đó. Bạn lấy xem lại rồi lên internet "dowload" bài tập làm nhé. Không nói gì xa xôi,ngay trong cái 4rum này cũng có nguyên cả chục topic bàn luận về các bài khó. Nêu bạn thấy vẫn còn dễ thì ĐỦ RỒI. ĐẬU RỒI ĐÓ>KHỎI CẦN HỌC ^^

S

slimhelu

Bạn à, lên Internet chỉ để vào cmt đơn giản thế này thôi sao.

Mình nhớ lớp 10 môn TIN HỌC có hướng dẫn 1 it về mạng và tài nguyên mạng internet đó. Bạn lấy xem lại rồi lên internet "dowload" bài tập làm nhé. Không nói gì xa xôi,ngay trong cái 4rum này cũng có nguyên cả chục topic bàn luận về các bài khó. Nêu bạn thấy vẫn còn dễ thì ĐỦ RỒI. ĐẬU RỒI ĐÓ>KHỎI CẦN HỌC ^^

cảm ơn nha ! chừng đó mình đủ hiểu trình độ bạn tới đâu rồi !:eek:3

V

vutdi

Theo minh thay thi de truong chuyen moi sat de dai hoc. kinh nghiem thi nam truoc roi thi chuyen bao nhieu thi thi dai hoc chi sai lech do 1 den 2 diem thoi. Ai cung noi the

H

hocmai.dangviethung

chào thầy mong thấy quan tâm hơn đến nội dung phần bài tập một chút ! bài tập thì nhiều mà lại dễ quá đến phát ngán! chẳng có chút tư duy gì cả! em nghĩ chắc chắn được 7 điểm nhưng chỉ là tốt nghiệp còn đại học chỉ tầm 5 thôi ! mong thầy đầu tư hơn !
không biết em nghĩ có đúng không nhưng với những bài tập dễ thì thầy sẽ giải nhanh hơn thậm chí dễ dàng nhẫm vì thầy không cần dùng máy tính , nên thầy không dại gì đưa mấy bài khó vào để giẩi cho mệt thân ! cứ sau phần bài giải nào em cũng thấy thầy thở phù một hơi dài vì mệt , cũng phải thôi không mệt mới lạ giải gần trăm câu hỏi trong khoảng 1 tiếng đồng hồ vừa phải giảng giải cụ thể không làm tắt thì kiểu gì mà không mệt ! vì thế em mong sao phần bài tập được thầy quan tâm chú trọng hơn những bài dễ giẩi 1 , 2 câu thôi, nhưng câu nào tư duy thì thầy giải kĩ một chút , em không hiểu sao thầy cô lại dị ứng với cái mấy tính đến thế không biết cứ nhẫm rồi lộn lên lộn xuống tốn hết thời gian vô ích nhiều khi nhẫm phức tạp lại rối lên cả, đặc thù môn lý là tính toán nhiều nên em mong thầy nên chuẩn bị những bài có phép tính phức tạp trước để khỏi tốn thời gian nhẫm mà lại không chắc nữa chứ! mong thầy sẽ đọc và hi vọng là có một chút gì đó đọng lại trong thầy. em cảm ơn !
Hi Ngọc Tồn và các em!
Thầy đã đọc được phản hồi này của em và các bạn từ ngày hôm qua, nhưng sáng nay đi ghi hình bài mới bên hocmai thầy mới có thời gian trao đổi được.
Đầu tiên, thầy xin lỗi các em nếu như lượng bài tập thầy cho các em vẫn chưa đủ nhiệt làm các em hài lòng, thầy sẽ nói rõ để các em hiểu được suy nghĩ của thầy cũng như cách thầy tiếp cận với việc giảng dạy cho học sinh.
Với đặc thù môn vật lí là trắc nghiệm, các em biết là phải làm thật nhiều bài tập để rèn luyện kĩ năng tính toán, phản xạ, thậm chí làm nhiều khi đi thi sẽ có không ít bài chỉ việc đọc và khoanh, thực tế thì đề thi của bộ giáo dục cũng vẫn bị lặp lại kiểu bài hoặc dạng bài mà các sách tham khảo cũng có, điều đó cũng đơn giản vì người ra đề cũng cần phải tham khảo tư liệu.
Chính vì việc thầy nghĩ rằng cần phải để học sinh luyện tập nên khi soạn bài thầy cố gắng làm sao để tạo ra được số lượng bài nhiều nhất cho học sinh, việc lặp lại bài là điều không tránh khỏi. Các bài tập trắc nghiệm mà thầy soạn theo bài học (như em bảo là nhiều nhưng không đủ độ khó) chỉ là một phần dữ liệu mà thầy có.
Thầy chia hạng mục đề thi thành hai loại: kiểm tra kiến thức bải học và đề thi khảo sát. Các lớp thầy dạy hàng tuần đều phải làm bài thi môn lý (bắt đầu từ tuần thứ ba khi học xong bài con lắc lò xo). Trong đề thi kiểm tra đó thầy có gài thêm những câu khó để học sinh dù giỏi cũng không thể đạt 10 điểm, và đó là lý do tại sao trong các bài tập theo bài học không có nhiều câu làm khó cho tụi em.
Quan điểm của thầy là khi học sinh làm bài thi tập trung thì những kiến thức dù làm được hay không làm được sẽ đọng lại trong đầu các em nhiều hơn. Em có thê thấy ngay ở những đề thi của bộ giáo dục đào tạo, nếu có một câu nào đó em không làm được thì ễm cực kì nhớ đáp án cũng như cách giải của nó khi được biết lời giải.
Hiện tại các lớp của thầy đã thi được 14 đề thi kiểm tra chất lượng và 5 đề thi thử đại học, thầy đã từng đề nghị hocmai là để thầy đưa các đề ấy lên cho các em down về để test khả năng của mình vì các em cũng theo học thầy không phân biệt online hay offline.
Thời gian trước em có gửi cho thầy một cái mail cảm ơn thầy làm thầy rất cảm động, thầy quá bận rộn nên quỹ thời gian để lắng nghe những ý kiến của các em chưa được như các em mong muốn, thầy xin lỗi các em vì điều đó.
Vế các đề thi ngoài thầy soạn, bạn nào muốn thì hãy gửi mail cho thầy, thấy sẽ gửi cho các em luyện tập. Như thầy đã nói, vì các bài tập trắc nghiệm và đề thi thầy đã soạn xong, nếu giờ thầy viết lại thì thầy không đủ thời gian và sợ làm vỡ cấu trúc (năm sau thầy sẽ viết lại cho học sinh khóa mới).
Cuối cùng, thầy chúc tất cả các bạn đã và đang theo học khóa học của thầy cũng như trên hocmai.vn học tập ngày càng tốt hơn!

S

slimhelu

cảm ơn thầy đã chia sẽ chân thành ! mong sao khi thầy ra khóa luyện đề tụi em sẽ học được nhiều thứ hơn nữa nếu vậy em sẽ rất cảm ơn thầy ! chúc thầy sức khỏe!!!!!

N

ntyd2012

@ ntyd2012: Ừa, tôi nổ đấy, nhưng bạn thích thì tự bạn banh xác đi =))

@ vanhaipro: Ít ra cũng có một bạn vừa có đầu và vừa có óc, ai như ai kia =))

@ gayal: Làm bài tập tự luận ứ phải giải theo phong cách "giải tự luận" đâu nha mà là giải theo phong cách "giải trắc nghiệm" đó. Nó chỉ khác với các bài tập trắc nghiệm là không có 4 đáp án để bạn đánh lụi thôi =)). Mục đích giải bài tập tự luận thì bạn vanhaipro đã nói rồi đó. Bạn sẽ khai thác sâu hơn vấn đề :) Còn điểm thi ĐH của tớ thì tớ nghĩ không cần thiết để nói ra, tôi 0 điểm cũng được hoặc 10 điểm cũng được.
Tôi không bảo anh dạy sai , nhưng a nhìn cái đề 08 của anh với 011 xem a hoc càch đó thi đc bao nhiêu điểm? anh làm đề thì mới căn đủ thời gian , mới biết nhiều dạng.Sách vở bây giờ tự luận có cuốn nào để tư duy nhanh đề thi a chỉ tôi xem nào? Các bài khó ở đề thi chỉ 1 phần là dạng khó,phải biện luận.Chứ toàn là liên kết công thức, mẹo giải nhanh.^:)^^:)^ có lẽ a biết tôi mà.năm vừa rồi tôi cũng thi ĐH đó.

H

hokage9x

Mong thầy chữa hết các bài tập trong phần điện xoay chiều hay và khó, em chỉ làm được có 60% thôi, có rất nhiều bài khó phải tính toán nặng mà em không biết giải thế nào cho nhanh nữa. Ở bài giảng điện xoay chiều hay và khó phần I, thầy chữa có 17 câu bọ còn 13 câu đằng sau em cũng vẫn khó khăn, mong hocmai quan tâm đến góp ý của em.

H

hocmai.cskh

Mong thầy chữa hết các bài tập trong phần điện xoay chiều hay và khó, em chỉ làm được có 60% thôi, có rất nhiều bài khó phải tính toán nặng mà em không biết giải thế nào cho nhanh nữa. Ở bài giảng điện xoay chiều hay và khó phần I, thầy chữa có 17 câu bọ còn 13 câu đằng sau em cũng vẫn khó khăn, mong hocmai quan tâm đến góp ý của em.
Hi em!

Cảm ơn em đã có góp ý cho khóa LTĐH môn Lí của thầy Hùng.

Trong bài giảng Các bài toán điện xoay chiều hay và khó phần 1, thầy Hùng đã chữa 17/30 bài tập, đây là những bài tập tiêu biểu và ở 13 câu cuối em có thể áp dụng lí thuyết, cách giải mà thầy đã dạy ở các bài giảng trước.

Nếu em vẫn cảm thấy khó khăn khi giải 13 câu này, em có thể sử dụng các dịch vụ hỏi-đáp bài tập sau:
- Gia sư trực tuyến 1900 585812: trao đổi với giáo viên môn Lí từ 8h - 17h30.
- Diễn đàn: box Vật lí 12: http://diendan.hocmai.vn/forumdisplay.php?f=236, các Mod và thầy Hùng sẽ hướng dẫn cách giải, phương pháp làm bài cho em.
em nên sử dụng các kênh này để tìm ra lời giải chính xác và nhanh cho bản thân để có thời gian ôn luyện các phần kiến thức khác nhé.

Chúc em học tốt.

Thân mến.

H

hokage9x

Hôm nay là ngày 12 mà vẫn chưa thấy hocmai ra bài giảng Tán sắc ánh sáng, làm em bị lỡ lịch học. Mà em cũng góp ý luôn là phần kiểm tra định kỳ số 3 bị trùng với số 2 rồi.

H

hocmai.cskh

Hôm nay là ngày 12 mà vẫn chưa thấy hocmai ra bài giảng Tán sắc ánh sáng, làm em bị lỡ lịch học. Mà em cũng góp ý luôn là phần kiểm tra định kỳ số 3 bị trùng với số 2 rồi.
Chào em!

Cảm ơn em đã góp ý cho khóa LTĐH môn Vật lí của thầy Hùng.

Do nguyên nhân khách quan nên bài giảng số 69 bị chậm so với lịch học dự kiến, hôm nay bài giảng này sẽ được ghi hình nên khả năng muộn nhất ngày mai Hocmai.vn sẽ cập nhật nội dung bài này lên trang chủ. Hocmai.vn cũng đã kiểm tra và xác nhận đề kiểm tra định kì số 02 trùng với 03, chúng tôi đang tiến hành xử lí lỗi này.

Mong em thông cảm nhé, chúc em học tốt!

Thân mến.

N

nhoklokbok

Đề nghị hocmai ra bài đúng lịch đi ạ...............................cứ trông trông ngóng ngóng, lỡ hết kế hoạch bọn em, mà có phải lần này thôi đâu....

H

hocmai.cskh

Đề nghị hocmai ra bài đúng lịch đi ạ...............................cứ trông trông ngóng ngóng, lỡ hết kế hoạch bọn em, mà có phải lần này thôi đâu....
Chào em!

Cảm ơn em đã luôn quan tâm tới các khóa học trên Hocmai.vn.

Vì nguyên nhân khách quan nên bài giảng số 69 của khóa thầy Hùng bị chậm trễ so với lịch học dự kiến (hiện nay Hocmai.vn đã đưa bài giảng đó lên khóa học rồi). Chúng tôi sẽ luôn cố gắng hạn chế sự chậm trễ về bài giảng trong các khóa học để các em có thể sắp xếp được lịch học tập phù hợp.

Chúc em học tốt!

Thân mến.

H

hokage9x

Đề nghị thầy Hùng đính chính lại lý thuyết phần giao thoa ánh sáng. Em thấy có 2 điểm sau:
- Ở thí nghiệm giao thoa ánh sáng thì nguồn sáng S phải được lọc qua tấm lọc sắc để tạo ánh sáng đơn sắc, sau đó mới tạo được hệ vân sáng tối. Còn nếu ko qua tấm lọc sắc thì hệ vân quan sát được ko như vậy mà là một hệ gồm rất nhiều quang phổ
- SGk vật lý 12 có nói ko có khái niệm bậc của vân tối mà chỉ có bậc của vân sáng.

Last edited by a moderator:
N

nhoklokbok

Đề nghị thầy Hùng đính chính lại lý thuyết phần giao thoa ánh sáng. Em thấy có 2 điểm sau:
- Ở thí nghiệm giao thoa ánh sáng thì nguồn sáng S phải được lọc qua tấm lọc sách để tạo ánh sáng đơn sắc, sau đó mới tạo được hệ vân sáng tối. Còn nếu ko qua tấm lọc sắc thì hệ vân quan sát được ko như vậy mà là một hệ gồm rất nhiều quang phổ
- SGk vật lý 12 có nói ko có khái niệm bậc của vân tối mà chỉ có bậc của vân sáng.

vấn đề thứ 2 thì cậu nói đúng, mình đã hỏi thầy ở pro5 của thầy, còn kái thứ nhất,,,kính lọc sắc chứ bạn, mình chưa hiểu rõ đoạn này lắm, mong thầy giải thích

Top Bottom