Ngoại ngữ góc tâm sự nhỏ

thao ly nguyen

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng mười hai 2017
231
45
64
Hà Tĩnh
thcs la thanh thu

lehongli

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười hai 2013
186
134
61
Đồng cảm, thường thì khoảng sau giữa tháng 1 thi HSG rồi. Giờ 20 tháng 12 rồi, tức là còn khoảng 1 tháng nữa thôi.
Mình đôi khi cũng gặp áp lực lắm khi không bằng mọi người, nhưng mà mình quyết định không thi vì giải và mình học chỉ vì mình đam mê, không quan trọng giải nữa. Với muốn đọc tốt thì phải đọc thật nhiều thôi chứ làm gì đây bạn, thay vì tìm kiếm thông tin bằng tiếng việt thì làm bằng tiếng anh nè, mua thêm vài cuốn sách đọc hiểu, luyện thi IELTS, TOEIC các thứ, nói chung là phải đọc thôi bạn, ngán cũng phải đọc, đôi khi tìm một đứa bạn đồng hành cũng rất tốt.

• Like
Reactions: thao ly nguyen

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Mình còn 1 tháng nữa là hsg nhưng mà mk ko bằng các bạn khác .Cảm thấy thất vọng.Mình yếu nhất phần đọc hiểu và luận , bạn nào có thể chia sẻ mk vài bí quyết . Ngayfnao cũng bị cô nhắc . :Tuzki6
T thi HSG rồi, kết quả...chọn 10 đứa mình đứa thứ 11, mà thôi không nhắc nữa tức chết rồi, phần đọc hiểu nói chung mình cũng không được tốt mấy, nếu biết nhiều từ vựng là ok, thuộc cái từ đồng nghĩa, và để được điểm cao nếu không biết gì thì phải...xìa giỏi :D Quan trọng là đọc là phải hiểu, còn lỡ không hiểu thì dùng kiến thức is the bezt, đấy là đối với người như t thì đọc hiểu toàn dùng kiến thức để chọn :D
Luận thì t giỏi hơn, sau khi thi xong mình thấy được là luận, nghe, sửa lỗi mình tốt nhất, luận là chỉ cần học văn giỏi, còn với người học văn cũng dốt nốt thì gáng học thuộc hết dàn bài cô đưa rồi vào đề mà bung lụa, yên tâm, giáo viên chấm luận dễ hơn phần khác nên bung lụa không vấp té đâu :D Trong luận văn có 3 phần, mở đoạn, thân đoạn, kết đoạn huyền thoại trong bao nhiêu năm học văn đấy :D Mở đoạn thì đơn giản mà hàm súc thì cứ ghi lại đề nhưng chế chế 1 chút :) Thân đoạn thì viết các ý chính 1câu, rồi từ ý chính chuyển sang ý phụ 1 câu, kết đoạn y như mở đoạn nhưng cũng thay đổi chút :) Cần dùng từ thay thế cho từ, ví dụ, nói về computer chỉ được nhắc từ computer 1 lần đầu tiên, lần sau dùng từ khác :) Chỉ cần đơn giản vậy điểm luận sẽ cao :)

lehongli

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười hai 2013
186
134
61
T thi HSG rồi, kết quả...chọn 10 đứa mình đứa thứ 11, mà thôi không nhắc nữa tức chết rồi, phần đọc hiểu nói chung mình cũng không được tốt mấy, nếu biết nhiều từ vựng là ok, thuộc cái từ đồng nghĩa, và để được điểm cao nếu không biết gì thì phải...xìa giỏi :D Quan trọng là đọc là phải hiểu, còn lỡ không hiểu thì dùng kiến thức is the bezt, đấy là đối với người như t thì đọc hiểu toàn dùng kiến thức để chọn :D
Luận thì t giỏi hơn, sau khi thi xong mình thấy được là luận, nghe, sửa lỗi mình tốt nhất, luận là chỉ cần học văn giỏi, còn với người học văn cũng dốt nốt thì gáng học thuộc hết dàn bài cô đưa rồi vào đề mà bung lụa, yên tâm, giáo viên chấm luận dễ hơn phần khác nên bung lụa không vấp té đâu :D Trong luận văn có 3 phần, mở đoạn, thân đoạn, kết đoạn huyền thoại trong bao nhiêu năm học văn đấy :D Mở đoạn thì đơn giản mà hàm súc thì cứ ghi lại đề nhưng chế chế 1 chút :) Thân đoạn thì viết các ý chính 1câu, rồi từ ý chính chuyển sang ý phụ 1 câu, kết đoạn y như mở đoạn nhưng cũng thay đổi chút :) Cần dùng từ thay thế cho từ, ví dụ, nói về computer chỉ được nhắc từ computer 1 lần đầu tiên, lần sau dùng từ khác :) Chỉ cần đơn giản vậy điểm luận sẽ cao :)
Bạn thi đội tuyển hay thi HSG ấy, nghe như thi loại đội tuyển vậy :v

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Bạn thi đội tuyển hay thi HSG ấy, nghe như thi loại đội tuyển vậy :v
Thi HSG nhé, khi thi HSG thì họ sẽ chọn mấy đứa nhất, mấy đứa nhì ấy, rồi họ công bố số điểm để lấy nhiêu đó thôi, và chỗ mình lấy 10 đứa giải kk, mình thứ 11 :)

• Like
Reactions: Bắc Băng Dương

Minh Thư_lovely princess

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng mười 2018
684
629
111
20
Tiền Giang
THPT Trương Định
chị thi rồi nên biết nè, chị cũng giống em vậy đó, em cố gắng đọc nhiều nhưng quan trọng phải hiểu, nếu ko thì có thể lên mạng tra từ, còn luận thì em nắm chắc cách làm và luyện viết, thế thôi. Chúc em thi đạt kết quả cao nhé!!

lehongli

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười hai 2013
186
134
61
Thi HSG nhé, khi thi HSG thì họ sẽ chọn mấy đứa nhất, mấy đứa nhì ấy, rồi họ công bố số điểm để lấy nhiêu đó thôi, và chỗ mình lấy 10 đứa giải kk, mình thứ 11 :)
Úi, mình không rõ chỗ bạn lắm, nhưng chỗ mình chưa thi cơ, mà có thi thì T1, với mấy bạn được tuyển thì toàn thần thánh cả thôi được chọn đi thi quốc gia, được đào tạo vân vân nghe thích lắm :v, nhưng mà áp lực, mình k có thi đến mức đó bao giờ :v, chắc tại mình chưa đủ giỏi :v

Hoàng Công Minh

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng mười một 2018
310
159
51
19
Quảng Ninh
THCS Mạo Khê II
Nếu là T.ANh thì cần tập trung học thuộc công thức, tập nghe viết tiếng anh, lên youtube rồi gõ "ucan" nhé, đặc biệt lên chú ý phần phát âm, lên giọng xuống giọng cho đúng trọng âm, cuối cùng là tự tin vào bản thân mình là được :)

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Nếu là T.ANh thì cần tập trung học thuộc công thức, tập nghe viết tiếng anh, lên youtube rồi gõ "ucan" nhé, đặc biệt lên chú ý phần phát âm, lên giọng xuống giọng cho đúng trọng âm, cuối cùng là tự tin vào bản thân mình là được :)
Đi thi đọc hiểu là chính, đâu ai cho phát âm mặc dù phát âm rất quan trọng :)

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Mình còn 1 tháng nữa là hsg nhưng mà mk ko bằng các bạn khác .Cảm thấy thất vọng.Mình yếu nhất phần đọc hiểu và luận , bạn nào có thể chia sẻ mk vài bí quyết . Ngayfnao cũng bị cô nhắc . :Tuzki6

Cảm ơn nhỏ. Thầy lại có vài cái chia sẻ về cách làm bài reading và writing, nhỏ xem thử được không nhé:
- Reading: đầu tiên, mình đọc sơ qua các câu hỏi và các đáp án xem nội dung chính là gì (mình đọc lướt, sẽ thấy các từ vựng quen thuộc.... a, mình nhớ rồi). Ở câu hỏi, mình gạch cụm từ bao quát nội dung chính của câu hỏi (gọi là "keyword") - thường là một từ hoặc một cụm từ bao quát. Xong rồi, mình quay qua đoạn văn bắt đầu đọc (trước khi đọc đoạn văn mình phải ghi nhớ - ghi ra nháp luôn - keyword ở câu hỏi và các đáp án). Thường là câu hỏi và đáp án sẽ đúng theo thứ tự câu trả lời trong đoạn văn
- Writing: viết câu phải chú ý đọc kỹ câu đề và nhận biết nó thuộc dạng nào để viết câu trả lời. Ở phần lưu ý cách ôn tập và các dạng phần thi mà đề sẽ ra đã có nêu rõ, phần viết chủ yếu là ngữ pháp là chính (các thì, mệnh đề, mạo từ và giới từ....). Làm nhiều lần để tập nhận biết, câu này làm thế nào (dựa trên dấu hiệu ở câu đề)... Wring mà viết luận thì có kiểu report, acticle, essay... học dạng bài và xem bài mẫu; phần này hơi khó vì phải có vốn từ vựng phong phú (khoảng gần 1.000 từ) là viết được

Last edited:

thao ly nguyen

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng mười hai 2017
231
45
64
Hà Tĩnh
thcs la thanh thu
bạn nào làm sao giảm bớt áp lực. Mấy ngày này bị căng thẳng quá . Cô chokhoangr 45 phút viết 1 bài luận , bị áp lực t/g nên mk hơi bị lúng túng

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
t nghĩ viết bài luận không dài, ít nhất 170 - 190 chữ thôi (khoảng 1 trang giấy). Bên của thao ly nguyen viết luận thành bài văn (essay) hay la dạng khác của writing ?

• Like

Nguyễn Minh Lộc 013579

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng mười hai 2018
21
7
6
21
Bà Rịa - Vũng Tàu
Trường trung học phổ thông Trần Hưng Đạo
Nếu bạn thi học sinh giỏi Anh thì bạn cần ôn kĩ phần phát âm và trọng âm. Ngoài ra bạn nên ôn lại các loại từ cũng như là những cụm từ đi với giới từ. Còn về phần đọc hiểu bạn cần gạch chân những từ vựng mới cũng như loại từ của chúng. Các từ ấy có thể giúp ích cho bạn trong cuộc thi ấy đó cũng là nền móng cho em khi thi hoc sinh giỏi nhé. Về phần luận thì cần đọc nhiều bài essay mẫu để thấy đuợc phần dẫn dắt với phần nội dung cũng như những phần hay nhất để tiếp thu còn về những phần chưa được hay cần phải rút kinh nghiệm từ những bài essay đó.

• Like
Top Bottom