Toán 9 góc nội tiếp

Meoconbgbg

Học sinh
Thành viên
16 Tháng tám 2018
196
42
26
Bắc Giang
Lê Quý Đôn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho đường tròn (o) và cát tuyến CAB. từ điểm chính giữa của cung lớn AB kẻ đường kính AF,cắt AB tại D.CE cắt (o) tại điểm thứ hai là I. các dây AB và FI cắt nhau tại K. Chứng minh rằng
a)4 điểm E,D,K,I cùng thuộc một đường tròn.
b)CI.CE=CK.CD .
c)IC là phân giác góc ngoài tại đỉnh I của tam giác AIB.
d)cho A,B,C cố định,đường tròn (o) thay đổi nhưng luôn đi qua hai điểm A và B.chứng minh rằng IF luôn đi qua một điểm cố định
em làm được 3 phần đầu rồi, chỉ còn phần d thôi.
nhưng em không hiểu đề bài lắm,
muốn tìm điểm cố định đấy thì phải làm gì ạ?
à, em hỏi ngoài lề chút
phần c) ấy em chứng minh được tia phân giác góc trong xong tia phân giác góc trong đó tạo với 1 đoạn thẳng 1 góc 90 độ thì đoạn thẳng ấy có phải là tia phân giác góc ngoài không ạ? có được sử dụng luôn định lý ấy hay không? hay phải chứng minh ạ?

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
phần c) ấy em chứng minh được tia phân giác góc trong xong tia phân giác góc trong đó tạo với 1 đoạn thẳng 1 góc 90 độ thì đoạn thẳng ấy có phải là tia phân giác góc ngoài không ạ? có được sử dụng luôn định lý ấy hay không? hay phải chứng minh ạ?
Cái đấy được dùng luôn bạn nhé, vì lớp 7 đã được dùng rồi. Nhưng bạn yên tâm, hầu như đề thi mức độ cơ bản đều không cần dùng định lý đó đâu :)

Top Bottom