Giúp với mình bí wa' [virut]

S

smile10

virut

theo tui vi rut chưa được coi là một thể sinh vật vì sinh vật là một cơ thể sống vào đây
http://vi.wikipedia.org/wiki/Sinh_vật
còn virut chỉ là một dạng sống tiền tế bào (trong tế bào thì nó hoạt động, ngoài tế bào thì nó không hoạt đong)
Có hai cách để phân loại virut
+ Virut dạng trần
+ virut có vỏ ngoài
Cái này có trong SGK:D

Q

quynhdihoc

Chị trả lời thêm về cách phân loại virut nhé :)
có tất cả là 5 cách:
Dựa vào:
1. Axit nucleic :
virut chứa ADN /virut chưa ARN

2. Hình dạng cấu tạo của axit nucleic: mạch kép / mạch thẳng / mạch vòng.

3. ĐẶc điểm vỏ protein: trần/ có vỏ ngoài

4. Vật chủ : vr kí sinh trên động vật và người/ vr kí sinh trên thực vật/ vr kí sinh trên vi sinh vật.

5. Phương tiện lây truyền ( dựa vào sự sắp xếp của capsome): xoắn/ khối đa diện / hỗn hợp

A

astrasheld

Tất cả đều ghi rõ trong SGK Sinh học 10 nâng cao
Em về mượn bạn àm đọc là trả lwoif đc

Quynh: cái này mà có trong sgk í hả, ông tìm thử xem, phải suy luận mới có chứ tự nhiên nó ra đấy :( sorry viết đây cho đỡ loãng, k lại thành spam

Last edited by a moderator:
K

khanhlydt

theo tui thì virut ko dc coi là 1 cơ thể sv vì nó ko có đầy đủ nhưbgx đặc trưng của cơ thể sống như sinh sản ( nó mới chỉ là nhân lên thui nhé) chẳng hạn đúng ko ta

H

hoangtu_faithful

Virut là một dạng sống thui !!! Chưa có cấu taho hòan chỉnh ( ko thể là TSV )

T

tiinoox

gio` tui choa cac ban 1 vi du nha:
neu' 1 ngoi nha` ma` thiu' cai' cua~ chinh' thi`coa' phai~ lam` cai nha` ko!!!
sinh hoc cung~ la` mon tu nhien. can` coa su chinh xac' khong the~ goi la` xem nhu dc!!!
no chua dc goi la` mot co the~ song vi` no' chua du~ cau tao te' bao`,...thiu' cai gi` thi` cac ban bo~ sung nha!!! ko thi` co' gang hoc them mot nam nua~ choa chac
hon nua~ VR bat buộc sống kí sinh vao` vat chu~ neu ko thi` noa' se~ die!!! day cung~ la` mot iu to dinh duong~ lam` no ko dc xep vao` dạng một cơ thể sống ma` chi~ la` một thực thể mà thôi

Top Bottom