giúp tui với

B

butchimau_1111993

kỉ niệm là danh động từ

trong trường hợp này cũng ko ngoại lệ

(chắc vậy:D)

N

nctuan

Kỉ niệm 1 : động từ ( được hiểu có nghĩa là "tặng" )

Kỉ niệm 2 : danh từ

Trong trường hợp em hỏi, cần xem xét lại khái niệm "từ đồng âm". Theo anh hiểu : Từ đồng âm là những từ trùng nhau về cấu trúc ngữ âm nhưng khác nhau về nghĩa.

Anh kết luận : câu hỏi em đưa ra ko phải là từ đồng âm vì nó có chung 1 ý nghĩa ( mang ý nghĩa là ghi nhớ, gìn giữ 1 điều gì, cái gì, ... )

N

nctuan

^^!

tí quên. nếu cảm thấy okie thì ấn vô cái chữ "cảm ơn" vào bài viết đó của anh nhé ;)

L

longduc_1997

bạn ơi theo mình là trong trường hợp trên từ:"Kỷ Niệm" thuộc trường hợp khác bạn ạ.
Vì:Câu"Lan kỷ niệm em cai bút"thì từ kỷ niêm ở đây mang s nghĩa là tặng cho nên từ Kỷ Niệm thuộc loại động từ bạn ạ

P

pokokichi

Kỷ niệm ở đây là từ đồng âm khác nghĩa cậu ạ, vậy ý tớ muốn nói đây là từ đồng âm.

S

seagirl_41119

uhm,nó cùng đọc ra giống nhau thì là đồng âm rùi.Vai trò ở 2 câu lại khac nhau và nó đc hiểu theo 2 ý nghĩa khác nhau :ở câu 1 là động từ,ở câu 2 là danh từ nên nó là từ đồng âm khác nghĩa

T

tduynhat

Tớ nghĩ là từ đồng âm khác nghĩa và khác luôn loại từ. Câu 1 "kỉ niệm" là động từ, câu 2 đóng vai trò là danh từ làm chủ ngữ trong câu
Chúc thành công !:)

G

gioxanh

chậc
đương nhiên là đồng âm rồi (vì cách đọc giống hệt nhau)
nhưng theo mình cần xem lại cái đề, vì ở đây nếu hỏi là từ đồng nghĩa không thì mới đúng
khi đó, câu trả lời là không (ở câu a, từ kỉ niệm là động từ, trong câu b là danh từ)

C

congchualolem_b

đúng là từ đồng âm k sai, ở từ thứ 1 là động từ, thay vì dùng từ "tặng" ng ta dùng từ kỉ niệm tạo 1 nét mới trong câu, còn ở từ thứ 2 là danh từ, ý muốn nói về 1 sự vật đã xảy ra trong quá khứ rất đáng nhớ mà mình k quên đc.

N

nhatdt1311

"kỷ niệm" đúng là từ đồng âm.Kỷ niệm ở câu 1 có nghĩa là tặng(động từ).Còn kỷ niệm ở câu 2 có nghĩa là vật được tặng(danh từ)

N

neu_em_khong_phai_giac_mo01

Trước khi khẳng định từ "Kỉ niệm" trong hai trường hợp kia có phải là từ đồng âm hay không, các bạn cần / phải nắm chắc khái niệm Từ đồng âm.
- Trong chương trình Tiếng Việt 5 các bạn đã được học khái niệm Từ đồng âm:
Từ đồng âm là những từ phát âm giống nhau nhưng nghĩa hoàn toàn khác nhau.
- Và cũng được các thầy cô chú ý phân biệt giữa Từ đồng âm với Từ nhiều nghĩa.
Từ đồng âmcác từ đọc giống nhau nhưng nghĩa hoàn toàn khác nhau (sự trùng hợp về âm thanh chỉ là ngẫu nhiên. Ví dụ: Con chim cuốc, cái cuốc, tổ quốc hay cái bàn, bàn bạc ...) trong khi
Từ nhiều nghĩa là (một) từ có nhiều nghĩa khác nhau, trong đó, các nghĩa ấy đều có những mối quan hệ với nhau. Người ta phân ra nghĩa gốc và nghĩa chuyển.
Ví dụ từ "ngọt" là từ nhiều nghĩa:
- Nghĩa gốc: chỉ mùi vị
- Nghĩa chuyển: chỉ giọng nói ngọt ngào, dễ nghe (ngọt giọng, dỗ ngon dỗ ngọt ...)
Hai nghĩa này tuy khác nhau nhưng cùng có nét chung: mang lại cảm giác dễ chịu cho người tiếp nhận. Đó là những nghĩa khác nhau của một từ.

=> Như vậy, ta có thể xác định trường hợp dùng từ "kỉ niệm" trong hai câu trên mà bạn đưa ra không phải là những từ đồng âm mà là những nghĩa khác nhau của một từ nhiều nghĩa.
Một nghĩa là "những ấn tượng, kí ức về những việc đã xảy ra trong quá khứ", một nghĩa là "Hành động để lại những ấn tượng, kí ức cho ai đó".
Trong tiếng Việt, những trường hợp tương tự cũng khá phổ biến: cái cày - cày ruộng (nét nghĩa về công cụ và hành động sử dụng công cụ đó), cây viết (miền Nam - cây bút) - viết chữ ....

Đó đều là những từ nhiều nghĩa chứ không phải từ đồng âm.

Nhỉ :D

B

byby_bubu

hai từ ................................

hai từ kỉ niệm đó ko phải là từ đồng âm đâu
vì:
_ từ "kỉ niệm" thứ nhất còn được hiểu là tặng, cho,............(động từ )
_ từ "kỉ niệm" thứ hai còn được coi là một lần ai đó cho mình một cái jì,................(danh từ):)
nếu đúng nhớ cám ơn nha:-\":-w

Top Bottom