giúp tui lần nữa nhé!

N

nhokngoc

cái nì có trong SGK 12 ban cơ bản trang 88 ,bạn đọc đi nha :) ,

tiện thể hỏi lun cái nì :) : ai nêu hộ tớ kái giả thiết giao tử thuần khiết với ,rõ vào nha tại tớ c:confused:hưa ro lắm mừ

K

kid_and_angel

Menden đưa ra giả thiét về giao tử thuần khiết như sau:
trong cơ thể lai các nhân tố di truyền hay gọi là gen ko có sự pha trộn mà vẫn giữ nguyên bản chất như ở thế hệ P có nghĩa là giao tử của cơ thể lai F1 chỉ chứa 1 nhân tố di truyền của bố hoặc mẹ.
Bạn cứ hình dung như la bạn có đồng 10000 polime nhé nếu như bạn ko tiêu gì và cứ để nguyên nó như vậy thì 100 năm sau nó vẫn là đồng 10000 polime.

K

kid_and_angel

àh wên mình ko có sách cơ bản nên nhờ bạn giải thich luôn hộ mình nha.

N

nhokngoc

bạn nào cho mình biết nguyên nhân và cơ chế phát sinh bẹnh pheninketo niệu( nói rõ giùm mình ha)
bệnh phênilketo niệu là bệnh do đột biến ở gen mã hóa enzim xúc tác cho pư chuyển hóa acid amin pheninalanin thành tirozin trog cơ thể .Do gen đột biến ko tạo đc enzim có chức năng nên pheninalanin ko đc chuyển hóa thành tirozin va acid amin nì bị ứ đog trog máu,chuyển lên não gây đầu độc tbtk.....

xem tạm nha :)

B

bietthu_taodo493

giao tử thuần khiết là hiện tượng 2 alen trội lặn đứng cạnh nhau trong tổ hợp giao tử nhưng ko hòa lẫn vật chất di truyền vào nhau để khi tách nhau ra alen lặn ở trạng thái lặn mang kiểu hình lặn.
MenĐen xây dựng giả thiết giao tử thuần khiết sau khi tiến hành phép lại phân tích,

K

kid_and_angel

ê nhokngoc sao ko làm bài toán di truyền quần thể của tui đi xem tui chưa ra...

Top Bottom