Giup t0 bai nay voi moi nguoi oi

K

kenji224

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho hỗn hợp 18,24g feso4 và 27,36g Al2(S04)3 vào 200g đ H2SO4 9,8% thu đc A.Cho 77,6g Na0H tác dụng với A thu đc kết tủa Bvaf dd C.Tách B ra khỏi C.Nung B ngoài không khí đến khói lượng không đổi.Hỏi khối lượng chất rắn thu đc là bao nhiu.​

V

votrongan65

Bài này thì cứ làm bình thường là được mà
Đầu tiên là tính số mol mỗi chất, viết PTHH
Axit bị trung hoà trước, Fe2+ bị kết tủa hoàn toàn, còn Al3+ kết tủa hết rồi bị hoà tan 1 phần (Al(OH)3+ OH- =>AlO2- +2H2O)
Khi nung thì 4Fe(OH)2 + O2 => 2Fe2O3 + 4H2O
Chất rắn gồm Al2O3 và Fe2O3
Chúc thành công

T

tobzo

Bạn xem lại số mol của NaOH xem nhá, sau khi viết tất cả các pt thì NaOH còn dư => kết tủa là Fe(OH)2, nung B ngoài không khí tạo ra Fe2O3, bạn có thể tính theo số mol FeSO4.

A

anhducle

Bài này thì cứ làm bình thường là được mà
Đầu tiên là tính số mol mỗi chất, viết PTHH
Axit bị trung hoà trước, Fe2+ bị kết tủa hoàn toàn, còn Al3+ kết tủa hết rồi bị hoà tan 1 phần (Al(OH)3+ OH- =>AlO2- +2H2O)
Khi nung thì 4Fe(OH)2 + O2 => 2Fe2O3 + 4H2O
Chất rắn gồm Al2O3 và Fe2O3
Chúc thành công
Bạn ơi bạn nên tính đi rùi hãy kl nha! Phương hướng cho các bt thông dụng thì đúng Nhưng trong th này thì chua Hãy thử xem bạn sai chỗ :eek:3nào nhé

K

kenji224

rất cám ơn mọi người đã cho ý kiến
mình giair thế này mọi người coi có đúng không nha
Do hỗn hợp hok tác dụng với ãit nên --> A la FeSO4 và Al2(SO4)3
FeSO4 + 2NaOH-> Fe(Oh)2+Na2SO4
0,18mol 0,18 mol
Al2(SO)3 + NaOh-> Al(OH)3+ Na2SO4

Do so mol cua NaOH dư nên Al(OH)3 +NaOh-> NaAlO2+H2O
4Fe(Oh)2 + O2 -->2 Fe2O3 + 4H2O
2Al(OH)3 + o2 --> Al2o3 + 3H2O
za dựa vào số mol của ai để tính bi giờ:| đến đây tớ bó tay
Mong mọi người chỉ dùmL-)

T

tobzo

rất cám ơn mọi người đã cho ý kiến
mình giair thế này mọi người coi có đúng không nha
Do hỗn hợp hok tác dụng với ãit nên --> A la FeSO4 và Al2(SO4)3
FeSO4 + 2NaOH-> Fe(Oh)2+Na2SO4
0,18mol 0,18 mol
Al2(SO)3 + NaOh-> Al(OH)3+ Na2SO4

Do so mol cua NaOH dư nên Al(OH)3 +NaOh-> NaAlO2+H2O
4Fe(Oh)2 + O2 -->2 Fe2O3 + 4H2O
2Al(OH)3 + o2 --> Al2o3 + 3H2O
za dựa vào số mol của ai để tính bi giờ:| đến đây tớ bó tay
Mong mọi người chỉ dùmL-)
Bạn hiểu nhầm bản chất rồi, khi cho 2 muối vào dd axit tuy không tác dụng nhưng sẽ tạo thành hỗn hợp. vì vậy A phải gồm FeSO4 ; Al2(SO4)3 và H2SO4
Sau khi xác định được chất rắn bạn tính theo số mol chất đã phản ứng hết là muối FeSO4 và Al2(SO4)3.

B

banhuyentrang123

đầu tiên bạn hãy cho biết axit là đặc hay loãng để xem phan ứng xay ra sau đó bạn tinh số monl tung cái suy ra đc số mol muối (a) sau đó bạn tính số mol naoh rồi viết phản ứng vì nhôm hiroxit lưỡng tính nên kết tủa chỉ có sắt nên ta tính đc số mol naoh dư và số mol của kết tủa co số mol kết tủa suy ra số mol chất rắn va tính khối lg nó quá tỉ mỉ rồi đấy không làm đc thi về nhà bú mẹ đi

Top Bottom