giúp mình! ý nghĩa của từ ngất ngưởng

N

nguyenga94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn giúp mình với nha! Các bạn lập được dàn ý cho mình thì càng tốt đây là bài TLV số 2 củ mình đó.
đề bài như sau:
Em hiểu thế nào là ngất ngưởng qua bài "bài ca ngất ngưởng của Nguyễn Công Chứ. Em hãy làm nổi bật ý nghĩa qua 2 tu đó"
Bạn nào làm được thì giúp mình nha! nếu không lam được thì cố giúp mình thì càng tốt.
cảm ơn các bạn rất nhiều!

Last edited by a moderator:
T

thuyhoa17

Từ Ngất Ngưỡng thep nghĩa đen là: ở một nơi cao. chênh vênh và dễ ngã.
Và từ đó thì thế hiện lối sống phóng khoáng, ý thức về năng lực, trí tuệ của bản thân, vượt lên sự khuôn phép và những cái tầm thường trong cuộc đời của tác giả.

=> Muốn có 1 cách sống ngất ngưởng thì phải có tài năng hơn người, có bản lĩnh và niềm tin. Sự cần thiết của lối sống "lệch chuẩn" trong xã hội, thể hiện 1 nhân cách khác thường đáng trân trọng của tác giả.

P

p16

bạn ý nói cũng khá đầy đủ rùi
mình nói thêm thui:* Ngất ngưởng * được tác giả thể hiện thái độ coi thường đời đề cao chính mình , đề cao chính mih ( nêu đích danh chính mình)cug bởi ông có tài ,cống hiến cho dân
tân chữ chung vs vua : tuy bị trà đạp và ko có sự trọng dụng ở vua ( lúc thăng gián thất thường ,đối xử.......)nhưng khi có giặc tới tuy 60 tủi nhưng ông vẫn xin vua cầm quân đánh giặc
- N Ngưỡng bởi cách sống hơn đời sống mặc mọi điều thế gian , hưởng thụ cuộc sống< khiến cho bụt cũng nực cười> .............
-ng bởi tài năng . sự thành đạt
\Rightarrowng sống bản lĩnh ,là ng có ý thức trách nhiệm vs dân:D

Top Bottom