Văn GIúp mình với!

Trịnh Hoàng Quân

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng ba 2017
540
664
169
22
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Viết đoạn văn khoảng 12 câu phân tích khổ 2 trong bài Viếng Lăng Bác của Viễn Phương. Trong đoạn văn có sử dụng câu phép và thành phần phụ chú

P/S: Làm ơn giải hộ mình bài này nha, mình cần gấp! Làm xong mình like nha

Nguyễn Phạm Đoàn Lê

Học sinh
Thành viên
10 Tháng năm 2017
75
38
21
23
THị Xã Gia Nghĩa Tỉnh Đăk Nông
Trong bài thơ Viếng Lăng Bác của tác giả Viễn Phương bạn thích nhất là đoạn văn nào???đối với riêng tôi,đoạn văn nào cũng có cái hay,cái đặc sắc của nó cả nhưng tôi vẫn ấn tượng nhất với đoạn văn thứ 2 của bài!tại sao ư?@@chúng ta hãy cùng nhau đi tìm hiểu nhé!
Đầu tiên chúng ta nên nắm lại một chút về khổ thơ thứ 2 của bài thơ Viếng Lăng Bác,điều này sẽ khiến các bạn dê dàng hơn trong quá trình phân tích
"Ngày ngày mặt trời đi qua trên lăng
Thấy một mặt trời trong lăng rất đỏ
Ngày ngày dòng người đi trong thương nhớ
Kết tràng hoa dâng bảy mươi chín mùa xuân".
Như vậy là chúng ta đã vượt qua bước đầu tiên rồi!,("Đầu xuôi,đuôi lọt'' mà,đầu xuôi rồi thì đuôi lọt thôi,^^)Trong đoan thơ trên Viễn Phương đã có rất nhiều cái hay,hay sao ư?Đầu tiên đó chính là nghệ thuật ẩn dụ,Viễn Phương đã so sánh hình ảnh của bác-vị lãnh tụ vĩ đại-người cha già dân tộc với mặt trời,ai trong chúng ta cũng biết mặt trời chính là nguồn sống,là điểm tựa của sự sống,mặt trời đem lại ánh sáng cho ta đẻ thấy được mọi vật,mặt trời đem lại ánh nắng cho ta để chúng ta sưởi ấm,ấm áp,đê hông bị vùi trong băng tuyết,...........nói như vậy cũng đủ thấy sự quan trọng,tầm vĩ đại của mặt trời,và Bác cũng vậy,bác cũng chính là nguồn sống,là người đã đem lại cuộc sống hòa bình,hạnh phúc hiện nay cho ta,không những ẩn dụ xuất hiện một lần mà xuất hiện tới 2 lần,tràng hoa biểu tượng cho lòng thành kính,yêu thương,và kính trọng bác,phải nói rẳng hình ảnh ẩn dụ hết sức đắt giá của Viễn Phương,nó đã vô hình chung làm cho bài văn của Viễn Phương hay hơn và có giá trị hơn trong lòng đọc giả,không những chỉ dừng lại ở ẩn dụ mà Viễn Phương còn xài luôn cả người anh em của ẩn dụ"cho có đôi,có cặp"đó chính là hoán dụ,bả mươi chín mùa xuân còn được hiểu như 79 tuổi của Bác,đây cũng là hình ảnh hết sức đặc sắc,thú vị.!biện pháp nghệ thuật nhân hóa cũng góp phần làm cho bài văn thêm hay hơn,mặt trời được nhân hóa lên sinh động hơn,vui nhộn hơn,biết đi nữa chứ!biện pháp nghê thuật cuối cũng cũng góp phần không nhỏ trong thành công của đoạn thơ,đấy chính là biện pháp điệp ngữ:''ngày,ngày"thể hiện chu kì lặp đi lặp lại theo thời gian nhưng ở đây còn có nghãi bác vẫn còn sống mãi trong lòng chúng ta,chúng ta sẽ luôn nhớ,nhớ mãi về người.!

Attachments

237.6 KB · Đọc: 81
Top Bottom