Giup mình với

S

sudoku2206

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho dd chứa a mol Al2(SO4)3. Trong trường hợp nào sau đây thu được 2a mol Al(OH)3? Cho dd trên vào
  • dd NaOH dư.
  • dd HCl dư.
  • dd Ca(OH)2 dư.
  • dd NH3 dư.

Cho mình hỏi đáp án là D mà tại sao ko phải là A :(

H

hoangkhuongpro

hoá

Trích:
Cho dd chứa a mol Al2(SO4)3. Trong trường hợp nào sau đây thu được 2a mol Al(OH)3? Cho dd trên vào
dd NaOH dư.
dd HCl dư.
dd Ca(OH)2 dư.
dd NH3 dư.

Cho mình hỏi đáp án là D mà tại sao ko phải là A
BL :Đáp án là D A không phải vì [TEX]Al(OH)_3[/TEX] tan trong NaOH dư tạo NaAlO2 HCl không dùng được rồi [TEX]Ca(OH)_2[/TEX] tương tự NaOH
Đáp án chỉ là D ****** cậu nên chú ý tính chất này của [TEX]Al(OH)_3[/TEX]đấy
:khi (176)::khi (176)::khi (77):

Last edited by a moderator:
T

trinhchithanh_1689

Giải thích.

Thế này bạn nhé.Theo tính chất hóa học mà bạn đã học trong chương trình hóa phổ thông thì muối Al3+ khi cho tác dụng với bazo kiềm dư thì sẽ tạo ra muối amoni.Còn khi cho tác dụng với NH3 dư thì sau pư chỉ tạo Al(0H)3,Al(0H)3 ko tiếp tục tham gia pư với NH3 dư.Chính t/c này giúp ta phân biệt muối Al3+ với các muối của Zn2+......(muối mang tính lưỡng tính).

M

mercury264

Thế này bạn nhé.Theo tính chất hóa học mà bạn đã học trong chương trình hóa phổ thông thì muối Al3+ khi cho tác dụng với bazo kiềm dư thì sẽ tạo ra muối amoni.Còn khi cho tác dụng với NH3 dư thì sau pư chỉ tạo Al(0H)3,Al(0H)3 ko tiếp tục tham gia pư với NH3 dư.Chính t/c này giúp ta phân biệt muối Al3+ với các muối của Zn2+......(muối mang tính lưỡng tính).
sao lại muối Al3+ tác dụng với bazo liềm tao muối amoni vậy bạn , muối amoni là muối có gốc NH4+ mà. còn khi tác dụng với NH3 dư thì Al3+ đóng vai trò là axit yếu nhưng ko tạo phức như Cu2+, Zn2+.................. mình chỉ biết vậy thôi, bạn xem lại sách thử nha:D:D:)

Top Bottom