giúp mình với nhak!!!!!!

P

pekon_ngoknghek

sự ăn mòn kim loại là hiện tượng vật lí hay hiện tượng hoá học ?lấy VD chứng minh.
thế thui giúp mình tí nhak!
THANK nhìu nhak!
Cái này có trong SGK mà
Đây là hiện tượng hoá học. Kim loại bị ăn mòn do tác dụng với những chất mà nó tiếp xúc trong MT ( nước, không khí,...)
VD: Trong nước mưa thường có chứa axit do khí CO2, và 1 số khí khác bị hoà tan. Trong nước biển có hoà tan một số muối như NaCl, MgCl2.... Những chất này đã tác dụng với kim loại hoặc hợp kim sắt tạo gỉ có màu nâu, xốp, giòn và làm cho đồ vật bằng sắt bị ăn mòn

M

minhtuyenhttv

sự ăn mòn kim loại là hiện tượng vật lí hay hiện tượng hoá học ?lấy VD chứng minh.
thế thui giúp mình tí nhak!
THANK nhìu nhak!
đây là một hiện tượng hóa học do có sự thay đổi bản chất của chất mới đươc jtaoj thành, có thể dễ dàng lấy ví dụ :
một đồ dùng bằng sắt bị ăn mòn ko bị nam châm hút nữa(cái này cô tui bảo, thực sự tui cũng chả hiểu )

Last edited by a moderator:
N

nguyenthuhuong0808

đây là một hiện tượng hóa học do có sự thay đổi bản chất của chất mới đươc jtaoj thành, có thể dễ dàng lấy ví dụ :
một đồ dùng bằng sắt bị ăn mòn ko bị nam châm hút nữa(cái này cô tui bảo, thực sự tui cũng chả hiểu )
thì vì bị ăn mòn và nó ko còn là sắt nữa
cho dù là sắt thì lớp vỏ bọc ngoài của nó cũng ko phải là sắt
tớ nghĩ thế

M

minhtuyenhttv

có đâu mà thấy :)), bài học này chỉ nói về lí thuyết xuông thôi, ko có bài tập vận dụng, cả bài gang thep nữa(mặc dù hai bài này cũng có nhìu bài nhưng hầu hết chỉ tính hàm lượng sắt thôi)

Top Bottom