Giúp mình toán 8 nhé! ♥

Thảo luận trong 'Hình học' bắt đầu bởi 011121, 31 Tháng bảy 2013.

Lượt xem: 1,018

1. 011121

011121 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Câu 9:
    Cho hình bình hành ABCD có AB = 6cm. Trên cạnh BC lấy điểm E không trùng với B và C. Gọi I là giao điểm của hai đường thẳng DE và AB, K là giao điểm của hai đường thẳng AE và CD. Biết $ ^SBIE=9cm^2$ và$^SBIE=16cm^2$ Độ dài đoạn DK là ........ cm.

Kí hiệu diện tích là chữ S nhỏ trên đầu đó m.n, giải giúp mình nha ♥♥♥♥

2. pe_lun_hp

pe_lun_hp Guest

Tại sao cùng là Diện tích của 1 tam giác mà số liệu lại khác vậy :)

3. 011121

011121 Guest

Cái thứ 2 là diện tích tứ giác ABED nhé, m ghi nhầm

4. Cái này mình ra đáp án nè

Không biết có đúng không mà mình ra đáp án là 5cm thì phải. Bạn xem lại nhá, giờ mình bận, rãnh mình giải cho

5. 011121

011121 Guest

Riêng CD đã bằng 6cm rùi th2i làm sao bằng 5cm đc hả bạn, có gì chiều bạn giải dùm mình nha

6. Lời giải đây bạn nhé:
    $S_{AID}$=$S_{EIB}$+$S_{ABED}$=9+16=25($cm^2$)
    Hai tam giác EIB và DIA đồng dạng (g.g)
    \Rightarrow$\frac{S_{EIB}}{S_{DIA}}$=$( \frac{BI}{AI} )^2$
    \Leftrightarrow$( \frac{BI}{AI} )^2$=$\frac{9}{25}$\Leftrightarrow$\frac{BI}{AI}$=$\frac{3}{5}$
    \Leftrightarrow$\frac{BI}{AB}$=$\frac{3}{2}$ \Leftrightarrow BI=9 (cm)\RightarrowAI=6+9=15 (cm)
    AI//DK nên theo định lí Ta-lét ta có: $\frac{AI}{DK}$=$\frac{EI}{ED}$ (1)
    EB//AD nên theo Ta-lét ta có: $\frac{EI}{ED}$=$\frac{BI}{AB}$=$\frac{3}{2}$ (2)
    Từ (1) và (2)\Rightarrow$\frac{AI}{DK}$=$\frac{3}{2}$
    \RightarrowDK=AI.$\frac{2}{3}$=10(cm)

7. 011121

011121 Guest

Giải thích dùm m chỗ đó đi bạn..............................

8. Bạn nói rõ là chỗ nào đk ko? Có thế mình mới giải thích đk chứ!

9. 011121

011121 Guest

Chỗ mà 2 diện tích chia nhau ra 2 cạnh bình phương í ạ $\frac{S_{EIB}}{S_{DIA}}$=$( \frac{BI}{AI} )^2$

10. Cái đó là định lí bạn ạ: Tỉ số diện tích của 2 tam giác đồng dạng bằng bình phương tỉ số đồng dạng.
    Chứng minh thì cũng đơn giản thôi:
    Xét 2 tam giác ABC và DEF đồng dạng với 2 đường cao là AH và DK. Ta sẽ cm $\frac{S_{ABC}}{S_{DEF}}$=$( \frac{AB}{DE} )^2$
    Thật vậy xét 2 tam giác ABH và DEK có: $\hat{ABH}$=$\hat{DEK}$ (do 2 tam giác ABC và DEF đồng dạng) ; $\hat{AHB}$=$\hat{DKE}$ (=$90^0$)
    \RightarrowHai tam giác ABH và DEK đồng dạng (g.g)
    \Rightarrow$\frac{AH}{DK}$=$\frac{AB}{DE}$
    $\frac{S_{ABC}}{S_{DEF}}$=$\frac{BC.AH}{EF.DK}$= $\frac{BC}{EF}$ .$\frac{AH}{DK}$
    Mà $\frac{BC}{EF}$=$\frac{AB}{DE}$ (do 2 tam giác ABC và DEF đồng dạng)
    \Rightarrow$\frac{S_{ABC}}{S_{DEF}}$=$\frac{AB}{DE}$.$\frac{AB}{DE}$=$( \frac{AB}{DE} )^2$

11. 011121

011121 Guest

Trời sao bạn cũng sinh năm 200 giống mình mà học giỏi thế, hết toán 8 lun òi, thật là khâm phục quá đi àk

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted