Giúp mình tính muối khan trong KHTN-4

T

ttv_vl

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hòa tan hoàn toàn 3 gam hỗn hợp gồm 2 KL hóa trị I, II vào dd hỗn hợp HNO3, H2SO4, sau phản ứng dc dd A và có 1,344 l hỗn hợp khí B gồm NO2 và khí C, khối lượng hh B là 2,94. Nếu lấy 1 ít dung dịch A cho tác dụng với lượng dư bột Cu và H2SO4 loãng thì ko có khí thoát ra. Tổng số gam muối khan trong dung dịch A là
A. 7,06 B. 6,36 C. 7,34 D [6,36, 7,34]

Đáp án B......GIúp mình với

T

thanhgenin

Hòa tan hoàn toàn 3 gam hỗn hợp gồm 2 KL hóa trị I, II vào dd hỗn hợp HNO3, H2SO4, sau phản ứng dc dd A và có 1,344 l hỗn hợp khí B gồm NO2 và khí C, khối lượng hh B là 2,94. Nếu lấy 1 ít dung dịch A cho tác dụng với lượng dư bột Cu và H2SO4 loãng thì ko có khí thoát ra. Tổng số gam muối khan trong dung dịch A là
A. 7,06 B. 6,36 C. 7,34 D [6,36, 7,34]

Đáp án B......GIúp mình với

Khí C là [TEX]SO_2[/TEX].
Nếu lấy 1 ít dung dịch A cho tác dụng với lượng dư bột Cu và H2SO4 loãng thì ko có khí thoát ra
\Rightarrow chỉ tạo muối sunfat
Lập hệ tính được[TEX] nNO_2 = 0,05 [/TEX] ; [TEX]nSO_2 = 0,01[/TEX]
Số mol e nhường là 0,07 \Rightarrow Số gốc [TEX]SO_4(2-)[/TEX] = 0,035
Bảo toàn khối lượng tính được B

T

thanhgenin

Vì kim loại nhừơng từng đó e thì phải liên kết với cái nào để cho nó trung hòa chứ
e- chỉ có điện tích là -1 ; gốc SO_4(2-) thì có điện tích là -2 luôn.
Nói dễ hiểu thì nó là như thế..
Cái SO2 như bạn sử dụng là trong trường hợp chỉ có mỗi axit [TEX]H_2SO_4[/TEX] thui

tB: Nhớ thank mình nhá.. hehe

T

ttv_vl

Cảm ơn nha, nhưng mình cũng chưa hiểu dc bản chất nữa, giả sử bài này mà NO3- vẫn còn trong dd thì tới 2 anion lận, làm thế nào bạn?

T

thanhgenin

Nếu NO3- dư thì khi cho vào cái hỗn hợp Cu và H2SO4 thì sẽ có khí
.............................

Top Bottom