giúp mình nhé

H

hayhatlen12

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đốt cháy hoàn toàn 1 hỗn hợp các rượu metanol và etanol, toàn bộ sản phẩm cháy dẫn qua bình 1 đựng H2SO4 đặc và bình 2 đựng KOH. Sau thí nghiệm, bình 2 tăng lên 73,3g. Khối lượng mỗi rượu tham gia phản ứng là:
Chọn câu trả lời đúng: A. 32g; 15,33g
B. 30g và 12g
C. 22g và 11,5g
D. 32g và 7,5g.

N

nguyenvantuan_hvktqs

ban hay dung bao toan nguyen to la ra ngay.khi dot thi co CO2 va H2O sinh ra.nc thi bi H2SO4 hut con CO2 thi tac dung voi KOH khoi luong tang la khoi luong cua 2 chat do => nH20 va nCO2.=> mruoi=mC+mH+mO => kq

H

hayhatlen12

khối lượng tăng là chỉ CO2 thôi chứ
mình thấy chưa đủ dữ kiện cho lắm,phiền ban có thể giải rõ ràng đc không

N

nguyenvantuan_hvktqs

hay viet 2 pt pu ra co moi lien he giua so mol nOva so mol nH sau do ban suy ra nC minh tinchac la lam nhu vay se ra.boi vj minh da lam no nhieu lan roi.len van nho lam du lau ko hoc den.ban hay xem that ki vao nha

H

huong_dung

ban hay dung bao toan nguyen to la ra ngay.khi dot thi co CO2 va H2O sinh ra.nc thi bi H2SO4 hut con CO2 thi tac dung voi KOH khoi luong tang la khoi luong cua 2 chat do => nH20 va nCO2.=> mruoi=mC+mH+mO => kq

bi H2SO4 hut con CO2 thi tac dung voi KOH khoi luong tang la khoi luong cua 2 chat do => nH20 va nCO2
Chịu! Không hiêủ chỗ này
Mà hình như đề bài làm gì cho dữ kiện nào về nước
Bài này mình làm theo phương pháp thử đáp án thôi
Tại vì pt [TEX] x+2*y=1,666 [/TEX]có vô số nghiệm hữu tỉ
mà đề bài chỉ cho mỗi dữ kiện về [TEX]CO_2[/TEX]
hay viet 2 pt pu ra co moi lien he giua so mol nOva so mol nH sau do ban suy ra nC
không thể viết thêm pt thứ 2
Hay là bạn thử viết ra cho mọi người cùng xem
Còn một cách làm theo số nguyên tử cacbon trung bình (theo mình nghĩ thôi, ko chắc chắn) nhưng không ra kết quả như các đáp án nên ko post lên

Top Bottom