Giúp mình nghị luận xã hội ( Khẩn cấp)

Z

zactian101

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề là: Trong bài Khúc Ca Xuân của Tố Hữu có viết
Nếu là con chim chiếc là
Thì con chim phải hót
Chiếc là phải bay
Lẽ nào vay mà ko trả
Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình

Từ hình ảnh con chim,chiếc lá em có suy nghĩ gì về lí tưởng sống của thanh niên ngày nay

Giúp mình gấp nhé. Thanks

H

hoanghondo94

Đề là: Trong bài Khúc Ca Xuân của Tố Hữu có viết
Đã là con chim chiếc là
Thì con chim phải hót
Chiếc lá phải Xanh :p
Lẽ nào vay mà ko trả
Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình

Từ hình ảnh con chim,chiếc lá em có suy nghĩ gì về lí tưởng sống của thanh niên ngày nay

Giúp mình gấp nhé. Thanks

Lí tưởng sống của thanh niên hiện nay : ,sống yêu thương , sống nồng nhiệt ,sống hết mình.:D

Giải thích nghĩa đen của câu thơ trên sau đó suy rộng ra thực tế .(lí tưởng sống của thanh niên)

+lá không xanh ai hay đó là lá, lá ra đời chỉ để mà vàng, chỉ để mà rơi rụng, ai biết được lá đẹp hay không. Cũng như người ta biết đến loài chim chỉ vì tiếng hót, loài người chỉ vì sự hiến dâng. Cuộc đời sẽ chỉ được đo bằng những cống hiến, cho xã hội, cho cộng đồng, cho những người bên cạnh. Lá xanh hết mình, chim kêu đến khi nào dứt tiếng, con người cho đến khi nào giã từ trần thê, khi đó sẽ còn phải hi sinh, và sẽ hi sinh.

+Nên hiẻu thế nào về hai chữ vay và trả:
Con người sinh ra đã là một món nợ. Cộng đồng nuôi ta khôn lớn. Dất nước cho ta chỗ ở, cho ta thức ăn, nước uống, cha mẹ nuôi ta khôn lớn, cho ta được cắp sách tới trường...làm sao nói hết những gì ta đã lấy đi ? Trăm năm trồng người, thế hệ trước, cuộc đời đã hi sinh để nuôi lớn lên từ trong dĩ vãng những người con ưu tú rồi sẽ cống hiến cho cuộc đời này những tháng năm tươi đẹp nhất của dời mình. Mỗi giờ phút phí hoài của chúng ta sẽ là một mất mát cho xã hội, mà bao nhiêu giờ phút đó cộng lại, mát mát lớn đến nhường nào. Vay mà không trả là ích kỷ. Lấy của cuộc đời mà không trả cho cuộc đời làm cho cuộc sống trở nên vô nghĩa. Khi đó thế giới sẽ không gì hơn là những cuộc sống xa hoa, hưởng thụ. mà kết cục tất yếu sẽ là sự diệt vong của loài người.
Thanh niên là những người rõ hơn ai hết và có khả năng cống hiến nhiệt thành nhất , họ chính là những người mang nhiệm vụ cao cả,sống và cống hiến cho đời.:D:D

Top Bottom