giúp mình lí thuyết chút

T

truelife178

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cảm ơn bạn đã quan tâm lick vào câu hỏi của mình !

bạn giúp mình khi cho axit dư vào muối cacbonat dư thì quá trình ntn nào ? nếu cho ngược lại thì kq có thay đổi không ?

cho H+ vào hỗn hợp muối CO32- và HCO3- thì thứ tự phản ứng sẽ ntn ? các trường hợp một trong các chất dư sẽ ntn ?

R

recycle.bin96

cảm ơn bạn đã quan tâm lick vào câu hỏi của mình !

bạn giúp mình khi cho axit dư vào muối cacbonat dư thì quá trình ntn nào ? nếu cho ngược lại thì kq có thay đổi không ?

cho H+ vào hỗn hợp muối CO32- và HCO3- thì thứ tự phản ứng sẽ ntn ? các trường hợp một trong các chất dư sẽ ntn ?

- Nếu cho từ từ axit dư vào muối cacbonat dư thì đầu tiên sẽ tạo muối HCO3-, sau đó nếu còn dư H+ thì HCO3- chuyển thành CO3- & giải phóng khí CO2. Trường hợp bạn cho ngược lại thì giải phóng ngay CO2. Nhưng mà câu bạn hỏi mình thấy hơi vô lí, nếu axit dư rồi thì muối cacbonat còn dư chỗ nào nữa, 1 trong 2 cái này chỉ có cái dư và 1 cái hết hoặc cả 2 cùng hết...
Còn nếu cho nhanh H+ vào thì 2 trường hợp này giống nhau hết.

- Cho H+ vào hh muối CO32- và HCO3- : Khi giải bài tập loại này thì mình thường chia 2 trường hợp, 1 là nó pư vs CO32- trước, 2 là pư vs HCO3- trước. Mình làm theo cách giải này từ 1 người thầy, vì ko xác định dc chất nào pư trước, bạn có thể tham khảo. Nhưng mình ko chắc là nó đúng đâu nhé! :)

Top Bottom