giúp mình dạng toán này với

D

dangkikhowa9

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1.hh A gồm 0,1 mol C2H6O2 và 0,2 mol chất X , để đốt cháy hết hh a cần 21,28 lít O2 ( dktc) và thu dc 35,2 gam CO2 và 19,8 gam H2O. Nếu cho hh A td Na thu dc 8,96 lít H2(dktc) . xác định CTPT , CTCT và gọi tên X.
2.A và B là 2 rượu đơn chức có cùng số nguyên tử cacbon trong đó A là rượu no , B là rượu đói có 1 nối đôi . Cho hh X gồm 3 gam A và 2,9 gam B td với Na dư sinh ra 0,05 mol H2 . Xác định A, B.
3.có 22,4 lít (dktc) 2 anken là đồng đẳng liên tiếp dc chia làm 2 phần = nhau .
P1 : đốt cháy hoàn toàn rồi cho sp cháy qua dd chứa 0,1 mol ca(oh)2 thu dc 7,5 gam kết tủa . xác định 2 anken và % theo khối lượng mỗi chất.
P2 : cho td với nước có xúc tác thu dc hh 2 rượu , Đun nóng hh 2 rượu với h2so4 đ ở 140 độ thu dc 1,25 gam hh 3 ete . hóa hơi lượng ete thu dc 0,42 lít ở 136 độ và 1,2 atm .
xác định hiệu suất mỗi rượu thành ete.
4. cho 3,39 gam hh A gồm 2 rượu no đơn chức tác dụng với Na dư sinh ra 0,672 lít H2 ( dktc).
1 tính thể thích CO2 và H2O sinh ra khi đốt cháy hoàn toàn rượu trên . tính thể thích oxi cần thiết cho phản ứng cháy.
2 đun nóng A với h2so4 đặc ở 140 độ . tính m ete sinh ra và xác định khối lượng phân tử trung bình
3 xác định CTPT và khối lượng mỗi rượu nếu chúng là đồng đẳng liên tiếp.
5. đốt cháy hoàn toàn m (g) hh 2 rượu đơn chức cùng 1 dãy đồng đẳng thu dc 3,52 g co2 và 1,98 g h2o .
tính m
oxi hóa 2 m hh 2 rượu trên bằng cuo rồi cho sp phản ứng với ag2o/nh3 dư thu dc 2,16g Ag
tìm CTCT 2 rượu và thành phần % theo khối lượng mỗi rượu.

Mấy bài này mình kiếm dc trên baigiang bachkim ... thấy hay hay nhưng dạng này mình ko biết cách giải ... nhất là bài 3 đó ... ai giúp mình tí nha :)

Top Bottom