giúp mình cân bằng với

P

pipi701

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạ ơi hãy giúp mình cách cân bằng phản ứng này với
Mg + HNO3 __ Mg(NO3)2 +N2O + H2O
mình thực sự đã cố gắng cân bằng lắm rồi mà không được, bạn xem mình làm có đúng không nhé nếu không hãy chỉ cho mình biết mình sai chỗ nào nha
Mg0 ___ Mg2+ +2e x4
2N+5 +8e ____ 2N+1 x1
4Mg + 4HNO3 __ Mg(NO3)2 +N2O + 2 H2O
do N mình đếm được bên phải là 4 nên mình ghi 4HNO3 còn N2O da co 2N nên mình không thêm hệ số 2 nữa. Nhưng khi đếm lại thì mình thấy 12 õi ở bên phải còn bên trái chỉ có 9 oxi , bạn hãy cho biết mình đã làm sai bước gì nha . cảm ơn các bạn đã xem.

D

diamond_jelly95

mình thực sự đã cố gắng cân bằng lắm rồi mà không được, bạn xem mình làm có đúng không nhé nếu không hãy chỉ cho mình biết mình sai chỗ nào nha
Mg0 ___ Mg2+ +2e x4
2N+5 +8e ____ 2N+1 x1
4Mg + 4HNO3 __ 4 Mg(NO3)2 +N2O + 2 H2O
do N mình đếm được bên phải là 4 nên mình ghi 4HNO3 còn N2O da co 2N nên mình không thêm hệ số 2 nữa. Nhưng khi đếm lại thì mình thấy 12 õi ở bên phải còn bên trái chỉ có 9 oxi , bạn hãy cho biết mình đã làm sai bước gì nha . cảm ơn các bạn đã xem.
bạn chưa cân bằng Mg rồi :D
4Mg + 10HNO3 -----> 4Mg(NO3)2 + N2O + 5H2O

C

chontengi

Mg0 ___ Mg2+ +2e x4
2N+5 +8e ____ 2N+1 x1
4Mg + 4HNO3 __ Mg(NO3)2 +N2O + 2 H2O

bạn điền 4 vào Mg ở vế trái mà ko điền vào vế phải :)

ak` mà mình nghĩ bạn nên viết qt t2

[TEX]2N^{+5} + 8e ----. N^{+1}_2[/TEX]

vậy thì khi điền hệ số sẽ đúng hơn

nếu bạn viết qt như của bạn thì chẳng phải là bạn phải thêm 2 vào N2O ak:D

K

kimchi8a

:)mặc dù có nhiều bạn cân bằng rồi nhưng mình cũng cân bằng thử, xem có giúp được gì cho bạn không.
Mg(^0)+H(^+1)N(^+5)O(^-2) 3-->Mg(^+2)(NO3)2+N(^+1)2O(^-2)+H2O
Mg(^0) -2e --->Mg(^2+) .8e (4e)
2N(^5+) +8e --->2N(^1+) .2e (1e)
sau đó bạn điền hệ số cân bằng vào pt, ta có tỉ lệ là 4:10:4:1:5
đầu tiên bạn thay 4 vào những chổ có Mg, làm cho Mg cân bằng. Sau đó bạn điền tiếp 1 vào chổ có N, rồi cân bằng hidro lun, cuối cùng kiểm tra lại Oxi. ( 4 Mg, 10 N, 10 hidro, 30 oxi)

Top Bottom