Giúp mình bài hóa

D

dainhanphaan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1 : Hòa tan 8.32 gam Cuvài 3 lít dung dịch HNO3 thu được A và 4.928 lít hỡn h[j khí B gồm NO , NO2(đktc). Cho 16.2 gam bột Al pư hết dung dịch A , được dung dịch C và hỗn hợp D gồm NO , N2
a) Tính % V mỗi khítrong D ( biết tỉ khối so với H2 là 14.4 )
c) Để trung hòa dung dịch C phải dùng 100 ml đungịch Ba(OH)2 1.3M . Tính CM HNO3 ban đầu
Giải theo lớp 9 cang tốt , bài này lớp 9 nhưng để post lớp 10 các cao thử hộ em

Last edited by a moderator:
S

sot40doc

Bài 2 : Hòa tan hoàn toàn 91.6 gam hỗn hợp ba kim loại A, B ,C vào HNO3 đặc nguội dư thu được 54 gam kim loại C , khí màu nâu D , và dung dịch E
- Cho toàn bộ D hấp thụ bằng dung dịch KOH dư thu được hỗn hợp muối , cô cạn dung dịch rồi nhiệt phân hỗn hợp nhận được 3.92 lít khí ko màu
- 54 gam kim loại C pư đủ với 67.2 lít Cl2
- Nhúng thanh kim loại B và dung dịch E sau khi đã loại hết axit HNO3 dư cho pư đến khi dung dịch chỉ còn có chứa 1 muối duy nhất thì lấy ra và cho tiếp thanh kim loại C vào dung dịch đó để pư kết thúc . Lấy kim loại C làm khô cân thấy khối lượng tăng 16.1 gam
Xác định A, B , C biết số mol A bằng 80% số mol B , A hóa trị I , B hóa trị II
giúp em nhá mọi người , em cần gấp , em tìm được C là Al òi , mọi ngưởi giải tiếp hộ em
Giải theo lớp 9 cang tốt , bài này lớp 9 nhưng để post lớp 10 các cao thử hộ em
cái này thì đúng là C là Al
pt khí màu nâu td KOH
4NO2 + 4KOH + O2 -> 4KNO3 + 2 H2O
pt khí khi nhiêt phân
2KNO3 -> 2KNO2 + O2
n A = 0,8 n B
ta có ct muối nitorat
ANO3 và B(NO3)2
xét thấy muối A và B cho ra các NO3
ta có đc n NO3 = n A + 2 n B = 0,8 n B + 2 n B
theo pt trên bạn tính đc n O2 => n KNO3 = n NO3
=> n A và n B
3B(NO3)2 + 2Al -> 2Al(NO3)3 + 3B
theo pt trên thấy cứ 2 mol Al p/ứng m giảm 3.M B - 2. 27
ở đây m giảm 16,1 g và từ trên có đc n B => n Al phản ứng => tính đc M B
bằng cách lấy 16,1 chia n Al
=> m A trong hh ban đầu => M A
tính như vậy là ra
giải ra dài dòng lắm nên ko viết
cách lớp 9 đó

D

dainhanphaan

Bài 1 : a) Mêtan , Axetilen , Benzen có đặc điểm nào cấu tạo giống nhau và khác nhau . Hãy chứng minh sự giống và khác đó
b) Tại sao Al hoạt động mạnh hơn Fe nhưng khi để ngoài không khí thì Al ko bị han gỉ còn Fe thì bị han gỉ
c) CO2 , SiO2 , Na2O , P2O5 chất nào tan trong H2O , trong NaOH , trong HCl
P/S : Em hỏi câu này là : CO2 có tan trong nước ko , và như Na2O , P2O5 vào dung dịch NaOH và HCl có viết pư với H2O trong d d ko , và nếu như chất Na2O pư với H2O nhưng ko phản ứng với d d NaOH thì có tính pư đó xãy ra ko . Khi viết pt Na2O cho vào dung dịch NaOH thì có viết pư với H2O ko
Bài 2: Đốt cháy 100 ml hỗn hợp khí gồm chất hữu cơ A ( chứa C , H , N ) với không khí lấy dư , thể tích khí thu được sau pư là 105 ml . Cho hơi nước ngưng tụ thể tích còn lại 91 ml và sau khi qua tiếp dung dịch KOH dư thể tích còn lại là 83 ml . Biết không khí có 20% oxi và 80% nitơ theo thể tích
Tìm công thức phân tử A biết thể tích đo cùng điều kiện và khi cháy A cho nguyên tố N2
Bài 3: a) Trong phong thí nghiệm chỉ có nước Br2 và các phương tiện cần thiết hãy nhận biết các khí sau H2 , N2 , CH4 , C2H4 , C2H2 , CO2 , C3H8
b)Viết công thức 8 muối vừa tác dụng với axit và vừa tác dụng với kiềm tạo ra khí
P/S : Em mới tìm được 6 chất muối NH4 của CO3 , SO3 , HCO3 , HSO3 , S , HS .
Tìm hộ em 2 muối còn lại

Bài 1 ở trên đầu bài có HNO3 em đã sửa đề chỉ xin hướng giải cũng được , mấy cái pư ở đó là nhưng nào
Giúp em 3 bài em mới post

K

ken73n

P/S : Em hỏi câu này là : CO2 có tan trong nước ko
-CO2 chỉ tan 1 phần trong nước :
CO2+H2O--->H2CO3
Tuy nhiên đây là pư thuận nghịch nên ms nói CO2 chỉ tan 1 phần .
như Na2O , P2O5 vào dung dịch NaOH và HCl có viết pư với H2O trong d d ko , và nếu như chất Na2O pư với H2O nhưng ko phản ứng với d d NaOH thì có tính pư đó xãy ra ko
-có viết
c) CO2 , SiO2 , Na2O , P2O5 chất nào tan trong H2O , trong NaOH , trong HCl
-SiO2 chỉ tan trong NaOH:
SiO2+2NaOH--->Na2SiO3 +H2O
-CO2 tan trong H2O , NaOH
-P2O5 tan trong H2O,dd NaOH , dd HCl (do tan trong nước)
-Na2O tan trong H2O,dd NaOH , dd HCl
(Đề bài hỏi là chất nào tan đc ,ko yêu cầu chất nào pư đc )
b) Tại sao Al hoạt động mạnh hơn Fe nhưng khi để ngoài không khí thì Al ko bị han gỉ còn Fe thì bị han gỉ.
Fe bị han gỉ vì nó bị oxi hoá từ O2-1 phi kim hoạt động mạnh
Và Al trong đk thường có pứ chậm vs O2 tạo Al2O3 trở thành lớp oxit bảo vệ ngăn k cho qua trình này tiếp tục .

S

sot40doc

Bài 3: a) Trong phong thí nghiệm chỉ có nước Br2 và các phương tiện cần thiết hãy nhận biết các khí sau H2 , N2 , CH4 , C2H4 , C2H2 , CO2 , C3H8
b)Viết công thức 8 muối vừa tác dụng với axit và vừa tác dụng với kiềm tạo ra khí
b/
cái này dùng các muối K , Na , Li. kết hợp với gốc CO3 , SO3 , S
còn NH4OH ko bền nên phân huỷ cho nên chọn cái này là ko đúng lắm
a/
mấy cái này thì chịu
quên hết rồi ;))
để tối rồi xem lại ;))

S

sot40doc

Bài 1 : Hòa tan 8.32 gam Cuvài 3 lít dung dịch HNO3 thu được A và 4.928 lít hỡn h[j khí B gồm NO , NO2(đktc). Cho 16.2 gam bột Al pư hết dung dịch A , được dung dịch C và hỗn hợp D gồm NO , N2
c) Để trung hòa dung dịch C phải dùng 100 ml đungịch Ba(OH)2 1.3M . Tính CM HNO3 ban đầu
BL
các pt là
3Cu + 8HNO3 -> 3Cu(NO3)2 + 2NO + 4H2O
Cu + 4HNO3 -> Cu(NO3)2 + 2NO2 + 2H2O

mình tính đc n Cu , n B
theo pt nhìn thấy n NO = 2/3 n [TEX]Cu_1[/TEX]
n [TEX]NO_2[/TEX] = 2 n [TEX]Cu_2[/TEX]
ta có B gồm n NO + n NO2
<=> 2/3 n [TEX]Cu_1[/TEX] + 2 n [TEX]Cu_2[/TEX] = 4,928 / 22,4 (1)
và n [TEX]Cu_1[/TEX] + [TEX]Cu_2[/TEX] = 8,32 / 64 (2)
trong đó
n [TEX]Cu_1[/TEX] là số Cu td tạo ra NO
cái còn lại tạo ra NO2

từ 1 và 2 tính đc n NO và NO2 => C M HNO3
dùng như này ko phải thông qua n Ba(OH)2

a/
câu này thì phải dùng theo cach lơp 10

D

dainhanphaan

BL
các pt là
3Cu + 8HNO3 -> 3Cu(NO3)2 + 2NO + 4H2O
Cu + 4HNO3 -> Cu(NO3)2 + 2NO2 + 2H2O

mình tính đc n Cu , n B
theo pt nhìn thấy n NO = 2/3 n [TEX]Cu_1[/TEX]
n [TEX]NO_2[/TEX] = 2 n [TEX]Cu_2[/TEX]
ta có B gồm n NO + n NO2
<=> 2/3 n [TEX]Cu_1[/TEX] + 2 n [TEX]Cu_2[/TEX] = 4,928 / 22,4 (1)
và n [TEX]Cu_1[/TEX] + [TEX]Cu_2[/TEX] = 8,32 / 64 (2)
trong đó
n [TEX]Cu_1[/TEX] là số Cu td tạo ra NO
cái còn lại tạo ra NO2

từ 1 và 2 tính đc n NO và NO2 => C M HNO3

a/
Anh tính rõ câu bài này hộ em đi em cần lắm , à anh hướng dẫn em theo lớp 9 cũng được . Em thắc mắc là Al sao ko pư với dung dịch đó ạ , cô em thấy làm mỗi Al pư với HNO3 tạo ra hỗn hợp D mà ko nói gì về viết Al cũng pư vơi Cu(NO3)2
câu này thì phải dùng theo cach lơp 10

D

dainhanphaan

Bài 1 : Cho hỗn hợp chứa a mol Mg và b mol Cu vào dung dịch chứa p mol CuSO4 và q mol Ag2SO4. Khuấy đều hỗn hợp cho đến khi pư hoàn toàn . Viết các ptpư có thể xạy ra
Bài 2: Cho V lít khí CO (đktc) đi qua ống sứ chứa a gam CuO nung nóng , pư hoàn toàn khí thu được hấp thụ vào NaOH dư sau đó cho pư với BaCl2 dư tạo m kết tủa
Tính hiệu suất pư theo V , a , m
Bài 3: Nung nóng hỗn hợp bột Cu , CuO và Cu2O với H2SO4 loãng thì thấy khối lượng kim loại còn lại bằng 1/4 khối lượng các chất đầu . Đun nóng cũng hỗn hợp nói trên với HCl đặc thấy có 85% khối lượng tác dụng với dung dịch HCl
Tính khối lượng hỗn hợp đầu để điều chế được 42.5 gam Cu

K

ken73n

c) Để trung hòa dung dịch C phải dùng 100 ml đungịch Ba(OH)2 1.3M . Tính CM HNO3 ban đầu.

tính đc n NO và NO2 => C M HNO3
Thông wa n Ba(OH)2 để biết n HNO3 dư bị trung hoà chớ bn .
Anh tính rõ câu bài này hộ em đi em cần lắm , à anh hướng dẫn em theo lớp 9 cũng được . Em thắc mắc là Al sao ko pư với dung dịch đó ạ , cô em thấy làm mỗi Al pư với HNO3 tạo ra hỗn hợp D mà ko nói gì về viết Al cũng pư vơi Cu(NO3)2
dd A chứa HNO3 dư và Cu(NO3)2
Cho Al vào , Al pư vs HNO3 dư trước
Mà câu c , Vẫn cần OH- để trung hoà tức là ddC vẫn chứa HNO3 dư , như vậy k xảy ra đc pứ Al +Cu(NO3)2 .

D

dainhanphaan

Bài 1 : Cho hỗn hợp chứa a mol Mg và b mol Cu vào dung dịch chứa p mol CuSO4 và q mol Ag2SO4. Khuấy đều hỗn hợp cho đến khi pư hoàn toàn . Viết các ptpư có thể xạy ra
Bài 2: Cho V lít khí CO (đktc) đi qua ống sứ chứa a gam CuO nung nóng , pư hoàn toàn khí thu được hấp thụ vào NaOH dư sau đó cho pư với BaCl2 dư tạo m kết tủa
Bài 3: Nung nóng hỗn hợp bột Cu , CuO và Cu2O với H2SO4 loãng thì thấy khối lượng kim loại còn lại bằng 1/4 khối lượng các chất đầu . Đun nóng cũng hỗn hợp nói trên với HCl đặc thấy có 85% khối lượng tác dụng với dung dịch HCl
Giúp em mấy bài này các anh ơi
CHo em hỏi sao biêt Al pư với HNO3 trước vậy , Al pư trước với Cù+ trước chứ

D

dainhanphaan

Giúp em bài hóa mọi người

Top Bottom