English THCS Giúp gợi ý idea để viết Writing

Iam_lucky_girl

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng một 2019
786
1,030
146
Bình Phước
THCS TTLN
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề như sau, các bạn giúp mình nhé!
It is highly recommended that we should build up our resistance to injections diseases like COVID-19 by having a healthy lifestyle. Write a paragraph of 120-150 words to express your opinions on this statement.
Hãy giúp mình khai thác idea, mình đang bí idea :>(

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Đề như sau, các bạn giúp mình nhé!
It is highly recommended that we should build up our resistance to injections diseases like COVID-19 by having a healthy lifestyle. Write a paragraph of 120-150 words to express your opinions on this statement.
Hãy giúp mình khai thác idea, mình đang bí idea :>(
Đề bị sai một tí, là infectious diseases không phải là injection diseases nhé.

Trước khi viết văn mình thường có một bước brainstorm ý tưởng. Đầu tiên bạn đọc kỹ đề, cần thì gạch chân từ khóa hoặc là chú thích các từ khóa ấy ra ngoài nháp. Chú ý là bài này chỉ viết một đoạn văn rất ngắn (150 từ chỉ tầm 10 dòng thôi bạn) nên ý tưởng cũng không cần nhiều. Tiếp theo là bạn brainstorm. Ở đây tức là bạn nghĩ ra được cái gì thì viết ra nháp ấy, không nghĩ được thì lại đọc từ khóa. Nếu khó khăn quá thì bạn có thể bám theo cái bố cục thông thường của một bài essay hoặc thậm chí đoạn văn nghị luận các cô dạy trên lớp cũng được.

Ví dụ như bài này thì mình sẽ chọn cái quan điểm rồi xây dựng luận cứ dựa trên dàn ý một bài nlxh thông thường. Nếu chọn partly agree, thì mình phải giải thích được cái having healthy lifestyle là gì và tại sao having healthy lifestyle giúp build up our resistence against diseases các kiểu, dựa trên số liệu khoa học và trải nghiệm thực tế. Từ đó mỗi người cụ thể cần hành động gì. Có thể thêm phản đề hoặc không á vì giới hạn từ hơi căng. Rồi kết luận thì mở rộng thêm một tí kiểu sẽ giúp ta chiến thắng đại dịch nếu mỗi người trong cộng đồng có ý thức...

Top Bottom