Văn 8 giúp em với ạaaa

_lkjihgfedcb_ zyxwvu

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng mười một 2022
1
0
1
14
Hà Nội

Sily vũ

Cựu TMod Văn
Thành viên
25 Tháng hai 2022
229
1
106
41
18
Hải Dương
Xiu không hề được biết cụ Bơ-men có ý định vẽ chiếc lá, điều đó dược thể hiện qua chi tiết sau:

Xiu và cụ Bơ-men họ cùng sợ sệt ngó ra cửa sổ nhìn cây thường xuân. Rõ ràng Xiu đang vô cùng lo lắng vì sợ chiếc lá thường xuân cuối cùng rụng Giôn-xi sẽ kiệt sức và ra đi.
Khi Giôn-xi bảo cô kéo mành lên, cô đã “làm theo một cách chán nản”. Sau đó, cỏ cúi xuống người bệnh nói những lời não nuột : “Em hãy nghĩ đến chị, nếu em không còn muốn nghĩ đến mình nữa. Chị sẽ làm gì đây ?”.
Chính Xiu cũng ngạc nhiên cùng với Giôn-xi khi chiếc lá cuối cùng dai dẳng bám trên cành như thế sau “trận mưa vùi dập và những cơn gió phũ phàng”.
Chi khi bác sĩ nói, Xiu mới biết cụ Bơ-men bị ốm.
*Việc tác giả kết thúc truyện chiếc lá cuối cùng bằng lời của Xiu mà ko cho Giôn xi phản ứng gì thêm nhằm để lại dư âm cho câu chuyện. Đây là một kết thúc mở, nhằm để lại ấn tượng, tác giả muốn người đọc sẽ khám phá, suy nghĩ và tự tưởng tượng ra những suy nghĩ của Gion-xi và cuộc sống tương lai của cô ấy sau này.

Nếu còn thắc mắc hoặc chưa hiểu rõ, bạn có thể hỏi thêm để được chúng mình giải đáp.
Chúc bạn học tốt

Last edited:
Top Bottom