giúp em nhé

L

longthientoan07

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cà độc dược có 2n=24. Một thể đột biến giảm phân bình thường tạo giao tử, trong loại giao tử có 13 NST chiếm 50%. thể đột biến đó là.
A, thể một
B, thể một kép
C, thể ba kép
D, thể bốn

H

hocmai.sinhhoc

Bài tập đột biến NST

Câu hỏi: Cà độc dược có 2n=24. Một thể đột biến giảm phân bình thường tạo giao tử, trong loại giao tử có 13 NST chiếm 50%. thể đột biến đó là.
A, thể một
B, thể một kép
C, thể ba kép
D, thể bốn

Trả lời:
Một thể đột biến giảm phân bình thường tạo giao tử, trong loại giao tử có 13 NST chiếm 50%, tức là giao tử n + 1 chiếm tỉ lệ 50%. Do đó nó phải là thể ba kép: 2n + 1 + 1 --> Đáp án C đúng.
Đáp án A, B, D khi Gp tạo giao tử không thể tạo ra 50% giao tử n + 1 được
Chúc em học tốt nhé!

R

rainbridge

Một thể đột biến giảm phân bình thường tạo giao tử, trong loại giao tử có 13 NST chiếm 50%, tức là giao tử n + 1 chiếm tỉ lệ 50%. Do đó nó phải là thể ba kép: 2n + 1 + 1 --> Đáp án C đúng.

cô cho em hỏi, thể ba kép 2n+1+1 tạo 50% giao tử n+1, 50% còn lại là giao tử gì? có phải lấy (2n+1+1)-(n+1) ra giao tử cũng là n+1 ko ạ?

1

160693

cô cho em hỏi, thể ba kép 2n+1+1 tạo 50% giao tử n+1, 50% còn lại là giao tử gì? có phải lấy (2n+1+1)-(n+1) ra giao tử cũng là n+1 ko ạ?

đúng rồi đấy bạn ah%%-%%-%%-%%-%%-

L

le_phuong93

mình nghĩ không có đáp án nào đúng cả :D ba đáp án A, B, D thì chắc chắn không phải rồi. còn thể 3 kép theo mình chỉ có thể tạo các loại giao tử: n+1+1, n hoặc n+1, n+1. đáp án đúng chỉ có thể là thể ba mà đề thì lại không có đáp án ấy. đề này ở đâu vậy chủ topic?

L

longthientoan07

Top Bottom