Giúp em bài văn này

T

teppei14

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Hãy viết đoạn văn phân tích hai căn bệnh tự ti vs tự phụ.
Đề: Hãy phân tich hinh ảnh sĩ tử vs puan trường qua:
Lôi thôi si tử vai đeo lọ,
Ậm oẹ quan trương miệng thét loa.​
Cố giúp dùm minh nha mon nay minh ko ggioi lém.
THANK.​

T

toi0bix

đề 1 nè

Tự ti & tự phụ là 2 thái độ ta có thể gặp ở rất nhiều người .Nhận thức đc những ảnh hưởng khong tốt của tự ti & tự phụ có vai trò quan trọng để mỗi người tự hoàn thiện mình .
_Tự ti :tự đánh giá thấp bản thân mình nên không tin tửơng vào bản thân ,khác với khiêm tốn là có thức & thái độ đúng mực trong vc đánh giá bản thân ,ko tự mãn .
+Biểu hiện :Không tin vào năng lực ,trình độ của bản thân .
Nhút nhát trước chỗ đông người .
không dám đảm nhận công việc mà mọi người giao phó .
+Nguyên nhân :Thiếu làm chủ bản thân .
Thiếu trình độ nhận thức & năng lực
Thiếu bản lĩnh sống .
+Tác hại :
Không có ý thức vươn lên .
Sống khép mình trước tập thể
Ko tạo cho mình cơ hội học tập & công tác tốt.
=> Thể hiện 1 con người hèn nhát ,yếu đuối trong công việc .
_Tự phụ :Thái độ đề cao bản thân ,tự đánh giá tài năng & thành tích của mình hơn mức mình có ,đến mức coi thuờng người khác .Khác với tự tin là tin tưởng vào bản thân mình ,không đến mức tự cao tự đại .
+Biểu hiện :Luôn đề cao quá mức bản thân
Luôn chủ quan ,tự cho mình là đúng
Khi làm đc gì là tỏ ra coi thường người khác
+Nguyên nhân :
Do chủ nghĩa cá nhân hay đề cao cái "Tôi " cá nhân.
Do thiếu khiêm tốn trước mọi người .
+Tác hại :
Bị mọi người xa lánh ,ko mến trọng
Dễ dấn đến chủ quan & thất bại .
Hơn nữa ,còn làm cho con người nhìn nhận ,đánh giá lệch lạc bản thân .
=>Tóm lại :Đây là 2 thái độ sống trái ngược nhưng đều có ảnh hưởng ko tốt đến vc hình thành nhân cách & kết quả học tập của mỗi người .

T

toi0bix

đề 2

2 câu thơ trên đã thể hiện rõ sự ô hợp của kì thi . Tác giả chú ý MT đc 2 cảnh tượng chủ yếu trong mỗi kì thi : Sĩ tử & quan trg`
CÁc sĩ tử hiện ra qua hình thức bề ngoài rất lôi thôi ,sự nghiêm túc ở các chân dung sĩ tử không còn nữa bởi cái "lọ" đc đeo trên vai sĩ tử .Tác giả chỉ miêu tả các sĩ tử với cái lọ bởi muốn lấy cái lọ làm điểm nhấn cho bức chân dung biếm hoạ của mình .Tác giả sử dụng BP đảo ngữ "lôi thôi sĩ tử " vừa nhấn mạnh đến sự luộm thuộm ,ko gọn gàng ,vừa khái quát được những hình ảnh sĩ tử trong kì thi ấy ,hình ảnh của sự sa sút về "nho phong sĩ khí" do sự ô hợp ,nhốn nháo của XH đưa lại.
Đối lập với hình ảnh sĩ tử là hình ảnh quan trg` "ậm oẹ miệng thét loa",gợi lên cái oai ,nhưng là cái oai "vờ "của quan trường .NT đảo ngữ "ậm oẹ quan trường" đã giúp người đọc thấy được tính chất lộn xộn của kì thi .Sự đối lập giữa 2 hình ảnh ,1 bên là "sĩ tử " thì "lôi thôi" ,1 bên là quan trg` thì "ậm oẹ" , giữa "vai đeo lọ " voi' "miệng thét loa" càng làm toát lên sự khạp khiễng ,khiến cho tính chất trang nghiêm của 1 kì thi tìm kiếm nhân tài ko còn nữa .
=>Tóm lại ,chỉ với 2 câu thơ ,t/g đã lột tả hết cảnh quan chung về sĩ tử dự thi & quan trg coi thi .Qua đó ,vẻ nhếch nhác ,bệ rạc đã phản ánh khá rõ sự xuống cấp của thi cư .Nói rộng ra ,bức tranh khoa cử nhố nhăng của trường thi cũng chính là cảnh nhố nhăng ,nhốn nháo chung của 1 XHPK đang đến thời mạt vận ở cuối TK XIX .

Top Bottom