giúp em 1 số vấn đề lí thuyết

N

nhatbach

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

chào cô, mong cô giúp đỡ em:
- khi nói đến nhân tố làm biến độngsố lượng quần thể thì có 2 loại là vô sinh và hữu sinh trong đó vô sinh là không phụ thuộc mật độ quần thề vậy nước và không khí thì nên xếp vào loại nào vậy cô vì em nghĩ vd 1 quần thể hươu, nai chẳng hạn thì nếu mật độ lớn thì sẽ uóng nhiều nước=> nước phụ thuộc mật độ hay 1 quần thể cây gì đó nếu mật độ quá cao thì không khí cho quang hợp sẽ bị ảnh hưởng=> không khí phụ thuộc vào mật độ. vậy nên em phân vân không biết nó có thuộc nhân tố vô sinh không mặc dù cảm tính nó là nhân tố hữu sinh :d
- câu 19 bài các đặc trưng cơ bản của quần thể: kích thước tối đa của quần thể bị giới hạn bởi: đáp án là B tỉ lệ tử, nhưng thưa cô em nghĩ nguồn sống mới là yếu tố giới hạn kích thước tối đa chứ ạ, cô có thể giải thích tại sao chọn B không
em cảm ơn cô nhiều ạ

Nhắc nhở : Đặt sai tiêu đề

Last edited by a moderator:
H

hocmai.sinhhoc

Câu hỏi: khi nói đến nhân tố làm biến độngsố lượng quần thể thì có 2 loại là vô sinh và hữu sinh trong đó vô sinh là không phụ thuộc mật độ quần thề vậy nước và không khí thì nên xếp vào loại nào vậy cô vì em nghĩ vd 1 quần thể hươu, nai chẳng hạn thì nếu mật độ lớn thì sẽ uóng nhiều nước=> nước phụ thuộc mật độ hay 1 quần thể cây gì đó nếu mật độ quá cao thì không khí cho quang hợp sẽ bị ảnh hưởng=> không khí phụ thuộc vào mật độ. vậy nên em phân vân không biết nó có thuộc nhân tố vô sinh không mặc dù cảm tính nó là nhân tố hữu sinh :d
Trả lời:
Chào em!
Ở đây khi xét về các nguyên nhân gây biến động quần thể, người ta xét đến khía cạnh các nhân tố sinh thái có ảnh hưởng làm số lượng của quần thể thay đổi chứ không phải số lượng cá thể của quần thể thay đổi ảnh hưởng đến nhân tố sinh thái đó thế nào nhé!
Do đó nước và không khí vẫn được xếp vào nhân tố vô sinh.
Chúc em học tốt nhé!

N

nhatbach

Câu hỏi: khi nói đến nhân tố làm biến độngsố lượng quần thể thì có 2 loại là vô sinh và hữu sinh trong đó vô sinh là không phụ thuộc mật độ quần thề vậy nước và không khí thì nên xếp vào loại nào vậy cô vì em nghĩ vd 1 quần thể hươu, nai chẳng hạn thì nếu mật độ lớn thì sẽ uóng nhiều nước=> nước phụ thuộc mật độ hay 1 quần thể cây gì đó nếu mật độ quá cao thì không khí cho quang hợp sẽ bị ảnh hưởng=> không khí phụ thuộc vào mật độ. vậy nên em phân vân không biết nó có thuộc nhân tố vô sinh không mặc dù cảm tính nó là nhân tố hữu sinh :d
Trả lời:
Chào em!
Ở đây khi xét về các nguyên nhân gây biến động quần thể, người ta xét đến khía cạnh các nhân tố sinh thái có ảnh hưởng làm số lượng của quần thể thay đổi chứ không phải số lượng cá thể của quần thể thay đổi ảnh hưởng đến nhân tố sinh thái đó thế nào nhé!
Do đó nước và không khí vẫn được xếp vào nhân tố vô sinh.
Chúc em học tốt nhé!
dạ thưa cô , cô nói đung là những nhân tố sinh thái nào lam thay đổi số lượn cá thể của quần thể thì mới là nguyên nhân gây biên động số lượng. nhưng em nghĩ trong SGK nguyên nhân đó người ta phân biệt thành nhân tố vô sinh và nhân tố hữu sinh dựa vào tiêu chí: nhân tố đó có phụ thuộc mật độ quần thể hay không.
thế nên em nghĩ nếu nhân tố đó bị chi phối bởi mật độ số lượng các thể (ví dụ như nước và quần thể hươu nai ở trên) thì vẫn coi là nhân tố hữu sinh, em mong cô giải thích chỗ này giúp em với cô.:(

Top Bottom