Hỏi-Đáp Giọng tại sao lại khác thế?

Thảo luận trong 'Góc Thanh xuân' bắt đầu bởi Mart Hugon, 13 Tháng một 2019.

Lượt xem: 448

1. Mart Hugon

Mart Hugon CTV CLB Âm nhạc Cộng tác viên HV CLB Hóa học vui HV CLB Hội họa Hội viên CLB Ngôn từ HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Teitan Tokyo
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Chị @Răng Khểnh ,anh @Tóc Xoăn cho em hỏi tại sao giọng ngoài đời và trong ghi âm lại khác nhau thế ạ?

2. Mart Hugon

Mart Hugon CTV CLB Âm nhạc Cộng tác viên HV CLB Hóa học vui HV CLB Hội họa Hội viên CLB Ngôn từ HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Teitan Tokyo

nhưng ghe ghi âm nó cứ ghê ghê k bt, tại soa?

3. ohyeah97

ohyeah97 Học sinh tiêu biểu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường học con cá :V

có thể 1 phần là do bạn gượng nữa,nếu bạn đang cố ghi âm hát,nói tiếng anh thì bạn sẽ thấy giọng bạn có thể yểu điệu hơn (giống con gái ý),nhỏ hơn,...
    nếu bạn bị quay(hoặc ghi âm) lén bạn sẽ cảm thấy giọng bạn khác hẳn so với khi bạn chủ động ghi âm
    để giọng bạn nghe giống như khi bạn nghe thấy hàng ngày thì bạn có thể đeo tai nghe vào và mở nhạc to lên,sau đó ghi âm và nói theo lời được viết sẵn ra 1 tờ giấy,dần dần bạn quen rồi thì sẽ không cần mở nhạc nữa

Mart Hugon thích bài này.
  4. Kuroko - chan

Kuroko - chan Học sinh tiêu biểu Thành viên HV CLB Hội họa

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời

nói đơn giản là nó lẫn khá nhiều tạp âm khi em thu âm đó bé ^^trừ khi ở trong phòng thu và có cách khắc phục

5. Răng Khểnh

Răng Khểnh Luôn luôn lắng nghe Cố vấn chuyên môn

Chị nghĩ giọng mình khi vào các thiết bị cũng sẽ khác thôi, chẳng thế mà giọng ca sĩ khi hát trong phòng thu với khi hát live ngoài đời cũng khác nhau đến vậy.
    Một điểm khác cũng có thể là do cách thể hiện của mình khi thu âm cũng sẽ khác so với khi nói chuyện bình thường thoải mái đó em

6. hoa du

hoa du CTV Shop quà tặng HMF Cộng tác viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    THCS

Ủa chị ơi e cũng tò mà về việc này lắm á
    Đợt trước thu âm giọng hát trên điên thoại lúc hát nghe nó rất bình thường xog quay lại nghe nó"tởm" lắm luôn.... gọi điên thoại cho con bạn em ngày nào cx gặp nó mà suýt nhầm tưởng mình gọi ho người lạ... lạ lắm luôn í ạ????

Last edited by a moderator: 3 Tháng năm 2019
  7. Tống Huy

Tống Huy Mod Cộng đồng|Chủ nhiệm CLB Âm nhạc Cu li diễn đàn HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lam Kiều

Umk :) Đôi khi t cũng bị như vậy :)
    Nhưng hát nhỏ lại thì sẽ giống giọng ngoài đời hơn ^^

hoa du thích bài này.
  8. hoa du

hoa du CTV Shop quà tặng HMF Cộng tác viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    THCS

Thiệt hả m??? Hôm nào t thử coi....
    P/s: Đã thử rất nhiều lần cơ mà dù quay video dù thu âm dù call j j đó giọng t nó vẫn khác hẳn vs ngoài đời... lạ lắm í

Tống Huy thích bài này.
  9. The key of love

The key of love Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Tổ chức sự kiện

tớ nghĩ chắc tại lẫn nhiều tạp âm, hay phần mềm ghi âm hđ k tốt ^^

Răng KhểnhBong Bóng Xà Phòng thích bài này.
  10. idontwannabeyouanymore

idontwannabeyouanymore Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Thị trấn Mường Xén

Trước hết, bạn phải biết cách chúng ta tạo ra giọng hát của mình. Nó đến từ một bộ phận của đường hô hấp trên, gọi là thanh quản. Thanh quản sẽ có dây thanh, thực chất là những mô hình nếp gấp. Khi có một luồng không khí đi qua, dây thanh sẽ rung động. Những rung động này tạo ra âm thanh ở ngay sau cổ họng bạn. Dây thanh đóng mở, biến đổi dày mỏng, căng chùng. Cùng với đó là cấu hình đường ra của âm thanh bao gồm vòm họng, nơi đặt lưỡi, cử động môi... sẽ tạo ra nhiều âm thanh khác nhau.

Vậy bạn nghe thấy giọng nói của mình như thế nào? Khi bạn kích hoạt thanh quản, nó cũng gây rung xương sọ và bạn có thể cảm nhận được những âm thanh đó. Những âm thanh truyền qua xương và mô bị giảm tần số. Về cơ bản, bạn như có thêm những âm trầm”. Kết quả là tiếng hát mà bạn tự nghe được trong đầu, nó có phần êm ái và dễ chịu hơn.

Lẽ dĩ nhiên, một chiếc micro hay máy ghi âm không thể thu được những rung động của xương sọ và các mô bên trong đầu. Nó chỉ chuyển được những âm thanh phát ra từ miệng bạn thành tín hiệu điện. Những tín hiệu này được tái tạo và khuyếch đại lại để phát ra loa. Kết quả là những âm trầm không xuất hiện, bạn sẽ nghe thấy giọng nói của mình đôi khi là thanh, cao hơn và thậm chí như người ngoài hành tinh.

11. Lê Nguyễn 123

Lê Nguyễn 123 Banned Banned Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Phường Hoài Xuân

Vì nó có máy lọc tiếng đó bạn

Lê Nguyễn Hoài Nhơn thích bài này.
  12. NTD Admin

NTD Admin Banned Banned Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hùng Sơn

Anh hiểu đơn giản , ngoài đời là giọng thật , ghi âm là giọng nhái lại từ máy thôi .

Tín PhạmMart Hugon thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted