Sử 6 Giới thiệu nhân vật lịch sử

Hiệu Nguyễn Ngọc

Học sinh
Thành viên
4 Tháng ba 2022
67
109
21
Nghệ An

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Viết khoảng 7-10 câu giới thiệu về một nhân vật lịch sử trong thế kỉ X mà em yêu thích nhất chia sẻ với bạn.
Hiệu Nguyễn NgọcỞ phần này mình gạch ý nhé, bạn dựa vào đó để viết thành đoạn. Mình chọn nhân vật Khúc Thừa Dụ nhé!
+ Năm sinh: 830 - Năm mất: 907
+ Quê quán: Hồng Châu (thuộc địa hạt Bàng Giang, Ninh Giang cũ ở Hải Dương).
+ Công lao:
- Giữa năm 905, Khúc Thừa Dụ đã nổi dậy đánh chiếm thành Tống Bình, lật đổ chính quyền đô hộ rồi tự xưng là tiết độ sứ, xây dựng chính quyền tự chủ của người Việt.
- Ông có công lật đổ chế độ đô hộ của nhà Đường, giành lại độc lập, chủ quyền cho nhân dân ta.
- Là người đặt nền móng, tạo ra những điều kiện cho cuộc đấu tranh giành độc lập của nhân dân Việt Nam đi đến thắng lợi hoàn toàn (năm 938).

Bạn có thể chọn nhân vật khác, VD như Ngô Quyền, Dương Đình Nghệ... để viết bài nhé!
Bạn có thể tham khảo qua bài làm của mình ạ, có gì không rõ có thể cmt ngay phía dưới.

=> Bạn có thể xem thêm kiến thức các môn tại topic nha: TRỌN BỘ kiến thức học tốt các môn dành cho bạn. Hoàn toàn miễn phí

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Viết khoảng 7-10 câu giới thiệu về một nhân vật lịch sử trong thế kỉ X mà em yêu thích nhất chia sẻ với bạn.
Hiệu Nguyễn Ngọc Trong lịch sử dân tộc ở thế kỉ X đã sản sinh ra rất nhiều các vị anh hùng như trong đó Ngô Quyền là một trong những anh hùng mà mình yêu thích nhất
+ Ngô Quyền là vị vua đầu tiên của nhà Ngô trong lịch sử Việt Nam.
+ Năm 938, ông là người lãnh đạo nhân dân đánh bại quân Nam Hán trong trận Bạch Đằng, giành chiến thắng vẻ vang chính thức kết thúc gần một ngàn năm Bắc thuộc, mở ra một thời kì độc lập lâu dài của Việt Nam.
+ Mùa xuân năn Kỷ Hợi ( 939 ). Ngô Quyền bãi bỏ chức Tiết độ sứ tự xưng vương lấy hiệu là Tiền Ngô Vương, xây dựng nhà nước độc lập, tự chủ, đóng đô ở Cổ Loa nay thuộc huyện Đông Anh – Hà Nội. Chấm dứt trên 1000 năm nước ta bị đô hộ, mở đầu cho thời kỳ phục hưng đất nước. Năm Giáp Thìn (944) ông lâm bệnh rồi mất, làm vua được 6 năm hưởng thọ 47 tuổi.

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Hiệu Nguyễn Ngọc" Nam quốc sơn hà nam đế cư
Tiệt nhiên định phận tại thiên thư
Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm
Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư"
( Nam quốc sơn hà - Lý Thường Kiệt)
Bốn câu thơ tràn đầy khí thế được ngân lên xuất phát từ một vị thủ lĩnh tài ba. Từ xưa đến nay, việc gìn giữ non sông đất nước sẵn sàng tiêu diệt kẻ thù xâm lăng là một sự việc hiển nhiên trong mỗi trái tim người con đất Việt cùng với đó là những chiến công vô cùng hiển hách và vang dội lưu truyền cho đến ngàn đời sau. Trong số đó, có một vị anh hùng dân tộc mang tên Lý Thường Kiệt đã để lại một bản tuyên ngôn độc lập thứ nhất. Ông là một vị tướng giỏi chỉ huy nhân dân ta kháng chiến chống Tống ở trên sông Như Nguyệt tuy không nổi bật hơn các vị tướng khác nhưng đối với những việc ông đã làm đã góp phần để lại cho thế hệ sau vô vàn bài học quý giá.

Bạn có thể tham khảo qua bài làm của mình ạ, có gì không rõ có thể cmt ngay phía dưới.

=> Bạn có thể xem thêm kiến thức các môn tại topic nha:https://diendan.hocmai.vn/threads/t...c-mon-danh-cho-ban-hoan-toan-mien-phi.827998/

Top Bottom