Giáo dục công dân 8

Trần Đăng Nhất

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
690
380
191
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em tán thành hay không tán thành với các ý kiến sau đây ? Vì sao ?

a) Tình bạn đẹp chỉ có trong sách vở ;

b) Bạn bè phải biết bao che, bảo vệ nhau trong mọi trường hợp ;

c) Tình bạn trong sáng, lành mạnh dựa trên sự bình đẳng, tôn trọng, tin cậy, chân thành, không vụ lợi, có trách nhiệm, luôn thông cảm, chia sẻ, giúp đỡ nhau tiến bộ ;

d) Tụ tập, rủ rê nhau hội hè, ăn chơi đàn đúm không phải là tình bạn trong sáng, lành mạnh ;

đ) Tình bạn trong sáng, lành mạnh giúp con người sống tốt hơn, yêu cuộc sống hơn ;

e) Không thể có tình bạn trong sáng, lành mạnh giữa hai người khác giới ;

g) Tình bạn trong sáng, lành mạnh không thể có từ một phía.

thienabc

Học sinh gương mẫu
Thành viên
19 Tháng sáu 2015
1,237
2,217
319
TP Hồ Chí Minh
Thcs Tân Bình
Em tán thành hay không tán thành với các ý kiến sau đây ? Vì sao ?

a) Tình bạn đẹp chỉ có trong sách vở ;

b) Bạn bè phải biết bao che, bảo vệ nhau trong mọi trường hợp ;

c) Tình bạn trong sáng, lành mạnh dựa trên sự bình đẳng, tôn trọng, tin cậy, chân thành, không vụ lợi, có trách nhiệm, luôn thông cảm, chia sẻ, giúp đỡ nhau tiến bộ ;

d) Tụ tập, rủ rê nhau hội hè, ăn chơi đàn đúm không phải là tình bạn trong sáng, lành mạnh ;

đ) Tình bạn trong sáng, lành mạnh giúp con người sống tốt hơn, yêu cuộc sống hơn ;

e) Không thể có tình bạn trong sáng, lành mạnh giữa hai người khác giới ;

g) Tình bạn trong sáng, lành mạnh không thể có từ một phía.

E ko tán thành với các y kiến (a),(b), (d), (e). Bởi vì đó là những tình bn ko trong sáng, lành mạnh.
E tán thành với các ý kiến (c), (đ) ,(f). Vì đó là đặc điểm trong sáng, lành mạnh. Nhờ có tình bạn trong sáng, lành mạnh mà con người sống tốt hơn, yêu đời hơn. Ko thể có tình bạn 1 phía để xây dựng được 1 tình bạn trong sáng, lành mạnh phải có thiện chí & cố gắng từ 2 phía.

Thảo Hiền 2004

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng năm 2017
66
102
89
Tán thành:
c) Vì tình bạn trong sáng, lành mạnh có những đặc điểm cơ bản: phù hợp với nhau về quan niệm sống; bình đẳng tôn trọng lẫn nhau; chân thành, tin cậy và có trách nhiệm với nhau; thông cảm, đồng cảm sâu sắc với nhau.
đ) Vì tình bạn trong sáng, lành mạnh giúp con người cảm thấy ấm áp, tự tin, yêu cuộc sống hơn, biết tự hoàn thiện mình để sống tốt hơn.
g) Vì để xây dựng tình bạn trong sáng, lành mạnh cần có thiện chí và cố gắng từ 2 phía.
Không tán thành:
a) Vì tình bạn đẹp là thứ tình bạn dựa trên cơ sở tình bạn gắn bó giữa hai hoặc nhiều người dựa trên cơ sở hợp nhau về một khía cạnh nào đó.
b) Vì nếu bạn phạm sai lầm ta cũng bao che, bảo vệ bạn như vậy là làm cho bạn không thể sữa lỗi, không thể tiến bộ.
d)Vì nếu có chung sở thích ăn chơi, hội hè, đàn đúm nhưng không quá giới hạn thì vẫn được coi là tình bạn trong sáng, lành mạnh.
e) Vì tình bạn trong sáng, lành mạnh có thể có giữa những người cùng giới hoặc khác giới. ( cô mình hay bảo phải giải thích từng câu nên làm hơi dài):D:D;)

Top Bottom