Sinh [Giải trí + Chia sẻ] Series: Sinh học - Chuyện chưa kể

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:Chuothong10:Chuothong10:Chuothong10
Xin chào tất các bạn, có vẻ là đã lâu chúng ta chưa có một không gian nào đó để cùng nhau chia sẻ, cùng nhau bàn luật về những "chuyện chưa kể" về bộ môn Sinh học và những gì xoay quanh nó nhé. ;);)
SERIES: SINH HỌC - CHUYỆN CHƯA KỂ
(Series gồm nhiều phần sẽ được đăng trong topic này, cập nhật thường xuyên)
Cập nhật các phần của series
#1: SINH HỌC LÀ GÌ?

PHẦN MỘT: SINH HỌC LÀ GÌ?
Môn Sinh học đã không còn là một môn học quá xa lạ với tất cả chúng ta bởi lẽ nó được áp dụng vào chương trình học cấp trung học, đại học. Tuy nhiên nhiều người lại vẫn chưa hiểu bộ môn này là gì hoặc vẫn đang hiểu nhầm bản chất của nó.
Vậy chúng ta cùng nhau bàn luận về bộ môn Sinh học nhé :D:D
1. Hội thoại của Ruồi giấm và Đậu Hà Lan.
(Hơn 20 năm xa cách, 2 bà bạn Hà Lan và Giấm gặp lại nhau một cách tình cờ.)
Giấm: Chào Hà Lan, lâu rồi chưa gặp không biết dạo bà còn quen với Ngạn không?
Hà Lan: Chào Giấm, dạo này tui đã hết yêu Ngạn mà tìm được tình yêu mới rồi bà ạ.
Giấm: Really? Người yêu mới? Bà kể tui nghe với coi nào. Hai chục năm chưa gặp nên tui rất hóng nghe chuyện của bà đấy.
Hà Lan: Tính bà vẫn không đổi ha, vẫn hóng hớt như ngày xưa, hèn chi người ta bảo bà là bà bảy Giấm.
Giấm: Thôi kệ họ đi bà, miệng đời thiên hạ. Mà kể lẹ coi nào. Tui chờ bà kể nãy giờ.
Hà Lan: Tui có quen một anh tên là "SINH HỌC". Ảnh đẹp trai, vạm vỡ, lại che chở được cho tui, cho tui tiền ăn, tiền mặc, chu cấp cho tui và Trà Long.:D:D
Giấm: Thật á? Bà kể chi tiết coi nào. Sao hai ông bà gặp nhau?
(Đậu Hà Lan lấy trong tủ ra một chục cuốn sách môn Sinh học.)
Hà Lan: Đây tui kể bà nghe. Anh đấy đây. Ý tôi là môn Sinh học đấy. Tui đang làm trợ lí cả ngài Menđen. Nhờ công viêc này tui kiếm cho mình nguồn lợi khá lớn, đủ để nuôi Trà Long tới cuối đời.
Giấm: Vậy theo bà Sinh học là gì?
Hà Lan: Sinh học là bộ môn Khoa học tự nhiên (KHTN) chủ yếu đào sâu khai thác những đặc điểm sinh thái, cấu tạo cơ thể, nghiên cứu các học thuyết về di truyền tiến hóa,...Còn chi tiết thì mình sẽ cùng nhau đọc phần 2 nhé.

2. Cùng nhau thảo luận "Sinh học là gì?"
Bộ môn SINH HỌC hiện thời trước đây từng được gọi là bộ môn SINH VẬT. Và cái tên "SINH HỌC" đã theo từ đó tới tận bây giờ.
- Theo mình thì bộ môn Sinh học là môn bộ môn trong nhóm môn KHTN.
- Sự ra đời của sinh học bắt đầu từ thế kỉ 19, khi các nhà khoa học tìm thấy được các đặc điểm chung cơ bản giữa các loài. Ngày nay, sinh học trở thành một môn học chuẩn và bắt buộc tại các trường học và Đại học trên khắp thế giới, và rất nhiều bài báo được công bố hằng năm ở trên khắp các tạp chí chuyên ngành về y và sinh.
- Bộ môn này chủ yếu nghiên cứu về thế giới sinh vật, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó mô tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật, cách thức các cá thể mà loài tồn tại.
- Cụ thể bộ môn Sinh học THCS & THPT sẽ nghiên cứu về Thực vật - Động vật - Con người - Di truyền và biến dị - Sinh học tế bào - Sinh học vi sinh vật - Tiến hóa - Sinh vật và môi trường.
- Bộ môn Sinh học còn là bộ môn "năng động", dễ dàng hòa mình và "liên môn" được với các môn học khác như Toán học, Hóa học, Lịch sử, Địa lí, Vật lí,...và cũng được chia ra nhiều phân ngành học liên quan (Sẽ được cập nhật ở các phần sau).
Vậy không biết theo mọi người: SINH HỌC LÀ GÌ? Một kỉ niệm của bạn với môn Sinh học là gì nè?
Các bạn có đoán được phần 2 topic sẽ đăng về điều gì không nhỉ?

(Topic có tham khảo qua một vài nguồn tài liệu từ Wikipedia và THPT Văn Lang)

Cuối cùng, chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ, hãy thật thoải mái, thư giãn để nạp năng lượng cho một tuần mới thú vị nha :D:D:D

Còn dưới đây là bộ banner của series này mọi người nhé! Nếu thấy hay kêu gọi bạn bè vào cùng nhau thảo luận nào?

Attachments

208.1 KB · Đọc: 39
Last edited:

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình

:Chuothong10:Chuothong10:Chuothong10
Xin chào tất các bạn, có vẻ là đã lâu chúng ta chưa có một không gian nào đó để cùng nhau chia sẻ, cùng nhau bàn luật về những "chuyện chưa kể" về bộ môn Sinh học và những gì xoay quanh nó nhé. ;);)
SERIES: SINH HỌC - CHUYỆN CHƯA KỂ
(Series gồm nhiều phần sẽ được đăng trong topic này, cập nhật thường xuyên)
Cập nhật các phần của series
#1: SINH HỌC LÀ GÌ?

PHẦN MỘT: SINH HỌC LÀ GÌ?
Môn Sinh học đã không còn là một môn học quá xa lạ với tất cả chúng ta bởi lẽ nó được áp dụng vào chương trình học cấp trung học, đại học. Tuy nhiên nhiều người lại vẫn chưa hiểu bộ môn này là gì hoặc vẫn đang hiểu nhầm bản chất của nó.
Vậy chúng ta cùng nhau bàn luận về bộ môn Sinh học nhé :D:D
1. Hội thoại của Ruồi giấm và Đậu Hà Lan.
(Hơn 20 năm xa cách, 2 bà bạn Hà Lan và Giấm gặp lại nhau một cách tình cờ.)
Giấm: Chào Hà Lan, lâu rồi chưa gặp không biết dạo bà còn quen với Ngạn không?
Hà Lan: Chào Giấm, dạo này tui đã hết yêu Ngạn mà tìm được tình yêu mới rồi bà ạ.
Giấm: Really? Người yêu mới? Bà kể tui nghe với coi nào. Hai chục năm chưa gặp nên tui rất hóng nghe chuyện của bà đấy.
Hà Lan: Tính bà vẫn không đổi ha, vẫn hóng hớt như ngày xưa, hèn chi người ta bảo bà là bà bảy Giấm.
Giấm: Thôi kệ họ đi bà, miệng đời thiên hạ. Mà kể lẹ coi nào. Tui chờ bà kể nãy giờ.
Hà Lan: Tui có quen một anh tên là "SINH HỌC". Ảnh đẹp trai, vạm vỡ, lại che chở được cho tui, cho tui tiền ăn, tiền mặc, chu cấp cho tui và Trà Long.:D:D
Giấm: Thật á? Bà kể chi tiết coi nào. Sao hai ông bà gặp nhau?
(Đậu Hà Lan lấy trong tủ ra một chục cuốn sách môn Sinh học.)
Hà Lan: Đây tui kể bà nghe. Anh đấy đây. Ý tôi là môn Sinh học đấy. Tui đang làm trợ lí cả ngài Menđen. Nhờ công viêc này tui kiếm cho mình nguồn lợi khá lớn, đủ để nuôi Trà Long tới cuối đời.
Giấm: Vậy theo bà Sinh học là gì?
Hà Lan: Sinh học là bộ môn Khoa học tự nhiên (KHTN) chủ yếu đào sâu khai thác những đặc điểm sinh thái, cấu tạo cơ thể, nghiên cứu các học thuyết về di truyền tiến hóa,...Còn chi tiết thì mình sẽ cùng nhau đọc phần 2 nhé.

2. Cùng nhau thảo luận "Sinh học là gì?"
Bộ môn SINH HỌC hiện thời trước đây từng được gọi là bộ môn SINH VẬT. Và cái tên "SINH HỌC" đã theo từ đó tới tận bây giờ.
- Theo mình thì bộ môn Sinh học là môn bộ môn trong nhóm môn KHTN.
- Sự ra đời của sinh học bắt đầu từ thế kỉ 19, khi các nhà khoa học tìm thấy được các đặc điểm chung cơ bản giữa các loài. Ngày nay, sinh học trở thành một môn học chuẩn và bắt buộc tại các trường học và Đại học trên khắp thế giới, và rất nhiều bài báo được công bố hằng năm ở trên khắp các tạp chí chuyên ngành về y và sinh.
- Bộ môn này chủ yếu nghiên cứu về thế giới sinh vật, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó mô tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật, cách thức các cá thể mà loài tồn tại.
- Cụ thể bộ môn Sinh học THCS & THPT sẽ nghiên cứu về Thực vật - Động vật - Con người - Di truyền và biến dị - Sinh học tế bào - Sinh học vi sinh vật - Tiến hóa - Sinh vật và môi trường.
- Bộ môn Sinh học còn là bộ môn "năng động", dễ dàng hòa mình và "liên môn" được với các môn học khác như Toán học, Hóa học, Lịch sử, Địa lí, Vật lí,...và cũng được chia ra nhiều phân ngành học liên quan (Sẽ được cập nhật ở các phần sau).
Vậy không biết theo mọi người: SINH HỌC LÀ GÌ? Một kỉ niệm của bạn với môn Sinh học là gì nè?
Các bạn có đoán được phần 2 topic sẽ đăng về điều gì không nhỉ?

(Topic có tham khảo qua một vài nguồn tài liệu từ Wikipedia và THPT Văn Lang)

Cuối cùng, chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ, hãy thật thoải mái, thư giãn để nạp năng lượng cho một tuần mới thú vị nha :D:D:D

Còn dưới đây là bộ banner của series này mọi người nhé! Nếu thấy hay kêu gọi bạn bè vào cùng nhau thảo luận nào?
Hiu hiu, hơn buồn nhưng mà em chưa ấn tượng lắm với mẩu chuyện á:<. Cơ mà em sẽ mong chờ trong tương lai.
Còn khái niệm Sinh học trong em là bộ môn đầu tiên mà em thấy gần gũi với thực tế vì mình được học về chính mình và thế giới xung quanh, là môn học trung gian giữa tự nhiên và xã hội, cân bằng nhiều kĩ năng. Ngoài ra, có vẻ nó còn hơi bị "lợi dụng" ấy, hic. Khó nói ghê ta. Kiểu như một số người hay học nó vì không có gì để học:(.
Kỉ niệm với môn Sinh thì có lẽ là hồi ôn đội tuyển HSG tỉnh 9, em chưa bao giờ nghĩ mình sẽ hứng thú với việc học ca 3 kín tuần như vậy. Sinh học mang lại cho em nhiều vận dụng thực tế, nhiều thành tích, nhiều cơ hội và nhiều những mối quan hệ mới nè. Sinh học đã và đang đưa em bước vào những vùng khám phá mới. Dù chưa chắn chắn về việc bản thân sau này có chọn gắn bó với nó hay không, nhưng ở thời diểm hiện tại, em đang thấy biết ơn và cố gắng tận hưởng niềm vui cùng Sinh học mỗi ngày:>

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
E thấy khái quát về nội dung của bộ môn Sinh học như thế là quá được rồi a ạ. Hmm biết nói sao đây nhỉ? E cảm thấy môn sinh là môn học vô cùng thú vị, đúng rằng môn Sinh lượng kiến thức nó nhiều: đi từ công thức bài tập rồi cho đến lý thuyết về từng phần nhỏ. Chúng ta lựa chọn học bộ môn này, thì đã xác định chúng ta là một người có ý chí kiên định và ham học hỏi. Nếu bạn cảm thấy thích thú khi học Sinh, thì dù có khó khăn đến thế nào chúng ta cũng sẽ kiên trì. Môn Hoá thì cùng ta khám phá về sự hình thành của mọi vật, tìm hiểu những màn ảo thuật thú vị của các dung dịch, Tiếng Anh giúp ta vươn rộng ra thế giới, bạn bè các nước, sử giúp ta nhận biết được sự kiên cường bất khuất, sự hi sinh anh dũng của cha ông để bảo vệ độc lập dân tộc.. thì tới với môn Sinh học, chúng ta sẽ được tìm hiểu sự thần bí của thế giới chung quanh. sự đặc biệt của các sinh vật. Vì sao nó lại như thế? Cảm thấy rất thích thú và ham mê học hỏi phải không nào.
Đối với mình (là một người học chuyên Sinh) thì cũng đã có những lúc muốn từ bỏ môn này vì cảm thấy học nó quá nhiều nhưng sau đó đã nghĩ lại. Đấy là đam mê, là một bộ môn mình yêu thích, đã lựa chọn nó thì sẽ phải cố gắng kiên trì tới cùng. Ngoài ra học Sinh sẽ đem lại cho các bạn rất nhiều lợi ích về cuộc sống xã hội hay về lĩnh vực kĩ năng khám phá không thể kể hết. Thế nên những ai đi con đường về môn Sinh, hãy cố gắng kiên trì hơn nữa, đừng một phút chán nản mà từ bỏ sự nhiệt huyết của mình nhé.
Còn về phần truyện đầu, e xin góp ý một chút ạ. E thấy nó vẫn chưa thật sự được cuốn lắm ấy a. E nghĩ thay vì mang khái niệm vào 1 câu truyện như thế, thì e lại thích về cách mang ra những dẫn chứng, hiện tượng sinh học đặc biệt. Như thế sẽ làm cho chúng ta cảm thấy tò mò, mong muốn khám phá. Xem Sinh học là môn như thế nào mà lại có những hiện tượng như thế này, nguyên nhân là do đâu .
E chúc a thành công về phần topic này nha ^^

Minhanh2306

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng tám 2021
32
79
16
18
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
Em thấy bài viết khá là thú vị anh ạ. Đối với em Sinh học là môn học rất bổ ích và thú vị. Môn học này đã giúp cho em biết thêm rất nhiều thứ hay. (Em không biết nói thêm gì nữa á:D:D). Thật ra trước đây em ghét Sinh dã man luôn kiểu lúc đấy em nghĩ học Sinh thì phải học lý thuyết nhiều ấy. Nhưng đến năm học lớp 8 đợt đi ôn thi HSG huyện Sinh ý, ban đầu em chỉ nghĩ là vào Sinh để được đi thi thôi. Ai ngờ lúc ôn thi em có cái cảm giác kiểu gì ý khó diễn tả lắm. Lúc đấy em kiểu bị yêu Sinh ý không thích học các môn khác luôn mặc dù trước đây em yêu Toán lắm hehe(đúng tự vả mặt đôm đốp luôn:)). Em không đoán được p2 topic đăng về điều gì nhưng em hy vọng nó sẽ có nhiều điều thú vị hơn nữa. Em rất mong chờ vào p2 ^^
Chúc anh thành công với topic này nhá;)

Top Bottom