Giải toán vui số học lớp 5

T

trang31964

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có người hỏi bài toán lớp 5 như thế này mà mình chưa nghĩ ra, thân nhờ các bạn giải giúp.
Có một bạn ưng ý chiếc áo ở tiệm shop giá 97k, bạn không có tiền, về nhà mượn bố 50k, mượn mẹ 50k, thế là đủ số tiền mua chiếc áo rồi, bạn còn dư 3k, bạn trả bớt cho bố 1k, vậy nợ bố 49k, trả bớt cho mẹ 1k, vậy nợ mẹ 49k, bây giờ bạn còn 1k.
Bạn tính lại: nợ bố 49k + nợ mẹ 49k + 1k bạn còn lại = 99k
Vậy 1k kia đi đâu.
Nhờ các bạn giải giúp. Xin cảm ơn

N

nguyenbahiep1

Có người hỏi bài toán lớp 5 như thế này mà mình chưa nghĩ ra, thân nhờ các bạn giải giúp.
Có một bạn ưng ý chiếc áo ở tiệm shop giá 97k, bạn không có tiền, về nhà mượn bố 50k, mượn mẹ 50k, thế là đủ số tiền mua chiếc áo rồi, bạn còn dư 3k, bạn trả bớt cho bố 1k, vậy nợ bố 49k, trả bớt cho mẹ 1k, vậy nợ mẹ 49k, bây giờ bạn còn 1k.
Bạn tính lại: nợ bố 49k + nợ mẹ 49k + 1k bạn còn lại = 99k
Vậy 1k kia đi đâu.
Nhờ các bạn giải giúp. Xin cảm ơn

bài toán này được giải đi giải lại rất nhiều lần rồi , Sai ở dòng màu xanh kia

ban đầu bạn nợ 100k sau 1 hồi trả lại thì bạn thực chất chỉ nợ 98 k mà
thôi

bạn dùng 97 k để mua ảo vậy bạn còn 1k

1k nợ này và 97k mua áo chính là số tiền bạn nợ bố mẹ

vậy bạn nợ bộ 49k và nợ mẹ 49 là hết

1k đó vẫn nằm trong 98 k nợ của bạn

nên dòng lập luận cuối là sai

T

trang31964

Trước hết cảm ơn sự chia sẻ của bạn, nhưng tôi chưa cảm nhận với lời giải này với lý do thực tế:
Tôi ví dụ : tôi mượn bạn 100 triệu để mua 1 chiếc Honda Air Blade FI Thái , giá thực 100 triệu, không ngờ xe hạ giá chỉ còn 97 triệu nhân đợt khuyến mãi, vậy tôi còn dư 3 triệu đem trả bớt cho bạn, không trả thì uống cà phê hết vậy, thay vì tiết kiệm ăn tiêu trả lần cho bạn 3 triệu đó, thì tôi chỉ còn nợ bạn 97 triệu thôi chứ, bài toán kia cũng thế.
Luật vay hoặc mượn tiền như sau: Tổng số tiền mượn –tiền trả lần = số tiền tiếp tục phải trả. ( ở đây không nói lãi vì nghĩa tình cho mượn không)
Hay nói đúng hơn gọi là trả góp.
Quay lại bài toán: Giả sử tiền mua áo trên, em của bạn mượn một mình bạn 100k, khi em mua áo 97k còn dư 3k, em trả lần cho bạn 2k còn giữ lại 1k để ăn kem, Vậy bạn đưa ra 100k và sau đó thu lại 2k, thế thì bạn chỉ được phép đòi nợ em bạn 98k thôi.
Em bạn kiểm tra số tiền như sau:
Nợ bạn 98k, trong túi còn lại 1k để ăm kem, thế 1k kia đi đâu.
Cảm ơn bạn.
Nào mời các bạn khác cùng thảo luận tiếp.

N

nguyenhanhnt2012

hì

Trước hết cảm ơn sự chia sẻ của bạn, nhưng tôi chưa cảm nhận với lời giải này với lý do thực tế:
Tôi ví dụ : tôi mượn bạn 100 triệu để mua 1 chiếc Honda Air Blade FI Thái , giá thực 100 triệu, không ngờ xe hạ giá chỉ còn 97 triệu nhân đợt khuyến mãi, vậy tôi còn dư 3 triệu đem trả bớt cho bạn, không trả thì uống cà phê hết vậy, thay vì tiết kiệm ăn tiêu trả lần cho bạn 3 triệu đó, thì tôi chỉ còn nợ bạn 97 triệu thôi chứ, bài toán kia cũng thế.
Luật vay hoặc mượn tiền như sau: Tổng số tiền mượn –tiền trả lần = số tiền tiếp tục phải trả. ( ở đây không nói lãi vì nghĩa tình cho mượn không)
Hay nói đúng hơn gọi là trả góp.
Quay lại bài toán: Giả sử tiền mua áo trên, em của bạn mượn một mình bạn 100k, khi em mua áo 97k còn dư 3k, em trả lần cho bạn 2k còn giữ lại 1k để ăn kem, Vậy bạn đưa ra 100k và sau đó thu lại 2k, thế thì bạn chỉ được phép đòi nợ em bạn 98k thôi.
Em bạn kiểm tra số tiền như sau:
Nợ bạn 98k, trong túi còn lại 1k để ăm kem, thế 1k kia đi đâu.
Cảm ơn bạn.
Nào mời các bạn khác cùng thảo luận tiếp.
b phải hiểu bản chất là như thế này,cho em vay 100k,em trả lại 2k thì e còn nợ mình 98k,giả sử em chưa trả cho mình đồng nào và ban đầu mình cho e vay 98k(ko phải 100k),97k mua áo + 1k ăn=98,chẳng thiếu đi đâu cả,hoặc thế này nhé,mua áo xong,em cầm trên tay còn lại 3k,tính thời điểm đó em đang nợ bạn 1 cái áo 97k và 3k đang cầm,,em trả bạn 2k nghĩa là nợ cái áo 97k +1k ăn =98k,đúng,ngắn gọn hơn nữa,ví dụ "tao vay mày 100k,tao trả cho mày 2k,tao còn nợ mày 98k nữa,98k đó tao đem đi mua áo vs ăn kem hết rồi"-----------------------bài toán này nếu nghĩ theo chiều thuận thì sẽ dễ nhầm mà theo chiều ngược thì đúng.theo công thức bạn đưa ra thì 100-2=98,ở trên,b ko thể lấy 98+1 đc vì 98 là tổng số nợ còn lại sau khi trả 2k và 1k đi ăn đó nằm trong số nợ còn lại đó,nếu b cộng lại thì thành vay 101k mất rồi

Last edited by a moderator:
Top Bottom