giải thích

M

minhhien_94

tim hoạt động suốt đời mà không mệt mỏi do các tế bào cơ tim có tính trơ tương đối dài, thời gian nghỉ đủ hồi sức để thực hiện các nhịp co tiếp theo. Nếu xét riêng hoạt động của thành tim cấu tạo nên các ngăn tim thì thời gian nghỉ còn nhiều hơn thời gian co của ngăn tim. Vì vậy, tim hoạt động suốt đời mà không thấy mệt mỏi

G

gioxanh

Tim hoạt động suốt đời mà không mệt mỏi là do chu kì co bóp của tim gồm có 3 pha là pha nhĩ co, pha thất co và pha giãn chung. trong đó pha nhĩ co chiếm 0.1s, pha thất co chiếm 0.3s và pha giãn chung chiếm 0.4s (đây là điều kiện khi hoạt động bình thường và có thể thay đổi khi ngủ hoặc hoạt động ít, cũng có thể biến đổi khi hoạt động mạnh). như vậy bình thường thì tim vẫn nghỉ nhiều hơn là làm việc rồi, pha giãn chung chiếm 1/2 thời gian chu kì, chưa kể là khi pha này diễn ra thì pha kia không diễn ra. tức là khi tâm nhĩ co thì tâm thất không co và ngược lại. do đó thời gian nghỉ sẽ lớn hơn thời gian hoạt động. đó là chưa kể khi không hoạt động (hoặc khi ngủ) thì chu kì tim còn kéo dài hơn và thời gian nghỉ còn tăng lên rất nhiều. cũng nhờ có pha giãn chung mà tim hoạt động suốt đời mà khôg mệt mỏi

đây là kiến thức sinh học 8

C

congchua_bongbong318

nếu các bạn muốn bik rõ thêm thì đọc sách giải phẫu sinh li người nha

M

matrungduc10c2

Hì hì...! Bạn gioxanh trả lời đầy đủ quá (chắc bạn pro Sinh lém ,phải hok ? ^^).Còn mình thì học bài này củng chỉ sơ sơ thui nhưng mình nhớ là do tim sẻ có 1 khoảng thời gian nghỉ(pha giản chung)và làm việc tiếp tục nên nó sẽ hoạt động...hoạt động..mà ko nghỉ(chừng nào mình ''đi bụi'' thì nó sẽ ngưng) hi hi...^**^!

K

kido_b

thật ra là nó có mệt mỏi đếy chớ

chỉ là các bn ko bik thoy ;))

nếu tim mệt mỏi nó sẽ phát tín hiệu " cho tôi nghỉ mệt mệt quá " bằng chứng là nó sẽ

gây hiện tượng nhoi nhói ở tim ;)) vì thế con người sẽ dùng biện pháp nghĩ ngơi thư thái

cho tim hoạt động chậm lại như bt là Ok òi ;))

vì thế câu hỏi của bn còn thiếu nhìu chỗ lắm , cần bổ sung nhìu :))

K

kido_b

mà câu này là của lớp 8 mừ

mới đầu hay giữa ý nhỉ tui dc học và làm trong bài kiểm tra òi

sao h nó ngang nhiên đứng vô vào hàng ngũ sinh lớp 9 thía này ko ổn ;))

sinh 9 học về gen và đủ thứ khác chớ ít nói mấy thứ này :))

mod ơi có bài nhầm địa chỉ nè mod ơi ;))

M

minhhien_94

tớ nghĩ là không nhầm đâu bạn ạ. Nếu là đề thi chuyên thì có thể đặt ở box sinh 9 chứ! Nhưng tớ nghĩ bạn vipboy nên chú ý những chủ đề đã có để đặt câu hỏi của mình vào đúng vị trí, không cần thiết phải tạo chủ đề mới.
Phần các bạn giải thích nói rất rõ về thời gian hoạt động của các van tim trong 3 pha: Pha co tâm nhĩ, pha co tâm thất, pha dãn chung. Pha dãn chung theo tớ không nhầm chính là tính trơ tương đối của tim như tớ đã nói. Vì vậy khi xét thời gian hoạt động của từng ngăn sẽ thấy thời gian hoạt động của nó còn ít hơn thời gian nghỉ là như thế.

C

culcul99

pha nhi ci 0.1 s nghi 0.7 s
pha that co 0.3 s nghi 0.5 s
pha dan chung nghi hoan toan 4 s
do dó thoi gian nghi lau du de cơ tim phuc hoi

Top Bottom