English THPT Giải thích ý nghĩa của câu.

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thầy em có đưa ra một vài câu topic sentence để tham khảo nhưng mà em đọc thì thấy khó hiểu.
Topic sentence: However, it is undoubtedly convinced that ... (sao lại là it, em tưởng chỉ có người mới chắn chắn về ý kiến hoặc bị thuyết phục):
+ there are sufficient grounds to handle this problem. (em chưa gặp cách sử dụng từ "grounds" như thế này bao giờ, em biết có "sufficient grounds to reject ...")
+ there are some feasible solutions cited to answer this (social catastrophe/serious problem/...) ("cited" theo em hiểu là đã dẫn chứng, đã chú thích; em chưa bao giờ gặp cụm từ "answer a problem")
Những kiểu câu thầy em đưa có đúng không ạ? Mong được giải thích.
Em cảm ơn.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Thầy em có đưa ra một vài câu topic sentence để tham khảo nhưng mà em đọc thì thấy khó hiểu.
Topic sentence: However, it is undoubtedly convinced that ... (sao lại là it, em tưởng chỉ có người mới chắn chắn về ý kiến hoặc bị thuyết phục):
+ there are sufficient grounds to handle this problem. (em chưa gặp cách sử dụng từ "grounds" như thế này bao giờ, em biết có "sufficient grounds to reject ...")
+ there are some feasible solutions cited to answer this (social catastrophe/serious problem/...) ("cited" theo em hiểu là đã dẫn chứng, đã chú thích; em chưa bao giờ gặp cụm từ "answer a problem")
Những kiểu câu thầy em đưa có đúng không ạ? Mong được giải thích.
Em cảm ơn.
Nếu nói đúng hay sai thì chị không dám nói, nhưng chị thấy những cụm này chị chưa từng gặp trong bài mẫu của thầy Simon và Mat Clark luôn (2 ex-examine mà chị rất thích). Em có thể thử lên group về IELTS để tìm hiểu vấn đề này cùng với những anh chị đã có kiến thức chuyên sâu nhé.
it is undoubtedly convinced that
Chị đã tìm cụm này trên GG News nhưng không có em ạ
Cụm này chị thấy khá nhiều trang báo lớn như Education Technology, Forbes, ... vẫn dùng, nên chị nghĩ vẫn okie.
Thường chị thấy ground có nghĩ là "a good reason" á em, còn dùng kiểu này thì chị không biết.

Top Bottom