English THCS Giải thích ngữ pháp

Andrea Valerie

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng mười 2015
101
122
61
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em có lên 1 trang web, có 1 người hỏi là câu "Who should I contact to deal with this situation?" và câu "Whom should I contact to deal with this situation?", câu nào đúng ngữ pháp. Và có 1 người (em nghĩ là người bản địa) trả lời là câu thứ 2 đúng. Em thắc mắc vì sao lại như vậy ạ? Phiền mọi người đưa ra vài ví dụ để minh họa cho lời giải thích. Em cảm ơn

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
Em có lên 1 trang web, có 1 người hỏi là câu "Who should I contact to deal with this situation?" và câu "Whom should I contact to deal with this situation?", câu nào đúng ngữ pháp. Và có 1 người (em nghĩ là người bản địa) trả lời là câu thứ 2 đúng. Em thắc mắc vì sao lại như vậy ạ? Phiền mọi người đưa ra vài ví dụ để minh họa cho lời giải thích. Em cảm ơn
Andrea ValerieTheo mình thì là do who thường dùng trong câu hỏi ý ngưởi hỏi thắc mắc về một chủ thể nào đó (Subject) - I, he, she, it, you, we, they còn whom sẽ đề cập đến tân ngữ (Object)-me, him, her, them ,us, you mà trong câu này vẫn đề được hỏi đến là một tân ngữ (I should countact +O+ ...).
Chúc bạn học tốt, tham khảo thêm kiến thưc ở đây nhé: Luyện từ vựng và ngữ pháp nâng cao

• Like
Reactions: Andrea Valerie
Top Bottom