Giải thích hiện tượng

B

bachocanhxtanh_450

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Như quý vị đã biết, PƯ xà phòng hoá như sau:
NaOH + RCOOH -> RCOONa + H2O
Nhưng, RCOOH là TP của vết bẩn trên quần áo khi giặt
RCOONa là TP chính của xà phòng
2 chất này hoàn toàn ko có PƯ với nhau nhưng tại sao khi quần áo lại xảy ra PỨ trên. Mong mọi người giải thích giùm vụ này....!!!:p:p

V

vipboy_2009

2 chất này hoàn toàn ko có PƯ với nhau nhưng tại sao khi quần áo lại xảy ra PỨ trên. Mong mọi người giải thích giùm vụ này....!!!:p:p
vì do xà phòng có tính tẩy rửa,theo tớ nghĩ là như vậy?

X

xuantungaut2t

khá khen cho câu hỏi hay
nhưng về bản chất thì không phải là trong quá trình giặt giũ lại xảy ra phản ứng này nọ mà chính là thế này đây
Phân tử xà phòng có đầu “ưa nước”(muối Na+.. đó),phần đuôi dài ngoẵng(gốc axít) lại "ưa dầu, ưa mỡ”.

Chất bẩn thường là vết dầu mỡ hoặc có bản chất như dầu.
Trong một trường nước (khi giặt), chất bẩn “túm” chặt lấy phần đuôi. Nhưng đầu khoẻ hơn, lôi đuôi lúc này đã bị chất bẩn bám chặt ra khỏi quần áo. Vậy là chất bẩn bị kéo vào môi trường nước, phân tán ra và quần áo trở nên sạch.

thế nên làm gì có cái phản ứng "kì quá à" đấy xảy ra

Last edited by a moderator:
H

hoatuvi143

cái này thì chưa chắc dâu các bác
RCOONa là thành phần chính của bánh xà phòng chứ không phải của bột giặt nên không có phản ứng đó dâu bạn ah`

C

chihieuhp92

xà phòng chưa NaOH chú nhỉ các bạn trẻ nhỉ :-?
.................................................

C

chihieuhp92

thế này là sao từ hồi mình học hóa đến giờ chưa có câu nói nào thế này cả ??@-)
anh nghĩ là xà phòng có chưas NaOH ^^
tại vì khi mình giặt quần áo xong ấy, thì có hiện tượng là tay bị nhăn nheo và khi bốc 1 năm xà phòng cho vào nước thì có hiện tượng toả nhiệt làm cho tay mình âm ấm nên
nên anh nghĩ là xà phòng có NaOH, hiện tượng đó là do td của kiềm với nồng độ thấp

H

hoatuvi143

sorry các bác lạc đề rùi giải quyết vấn đề này cơ mà

C

chihieuhp92

Cơ chế tẩy rửa của xà phòng
Xà phòng là muối kali hay natri của axit béo hoặc xà phòng tổng hợp đều có hai phần. Một là đầu hiđrocacbon kị nước, còn một đầu là ion kim loại ưa nước. Đối với các vết bẩn, dầu mỡ bám trên mặt vải thì đầu kị nước sẽ quay vào trong vết bẩn, đầu ưa nước hướng ra ngoài. Sau đó sẽ tạo thành mixen là một khối dạng cầu có đầu ưa nước quay ra ngoài tách vết bẩn ra khỏi bề mặt vải.

T

tokerin

Hình như bác viết nhầm R' thành H
PƯ xà phòng hóa là [TEX]NaOH + RCOOR' \rightarrow RCOONa + R'OH[/TEX]
Chất giặt rửa tổng hợp GRTH
[TEX]RO-SO_2ONa[/TEX]

O

okjo_hatashi

Lạy chúa! Nếu ai ko bik thì đi muợn SGK 12 mà đọc, hỏi lung tung làm chi!!!

Top Bottom