Giải thích giúp mình ?

K

ksogi1

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tại sao không có phản ứng này
Fe(OH)2 + HNO3 --- Fe(OH)2 + H2O
mình biết là phản ứng này Fe(OH)2 + HNO3 --- Fe(OH)3 + NO+H2O
Nhưng mình muồn hỏi là liệu chúng có đồng thời xảy ra 2 phản ứng trên không ? liệu có đồng thời vừa xảy ra phản ứng axit bazo và phản ứng trao đổi không ???

S

songthuong_2535

Fe(OH)2 + HNO3 --- Fe(OH)2 + H2O (*)
mình biết là phản ứng này Fe(OH)2 + HNO3 --- Fe(OH)3 + NO+H2O(*')
Nhưng mình muồn hỏi là liệu chúng có đồng thời xảy ra 2 phản ứng trên không ? liệu có đồng thời vừa xảy ra phản ứng axit bazo và phản ứng trao đổi không ???

Trả lời:
Bạn nhìn kĩ lại vào phương trình (*) nhé. Chắc chắn nó ko xảy ra vì nếu giả sử pư xảy ra thì chất sản phẩm phải khác với chất tham gia chứ bạn. Chất tham gia là Fe(OH)2 và HNO3 nhưng sau phản ứng lại ra sản phẩm là Fe(OH)2 và H2O. Điều này quá vô lí. Fe(OH)2 vẫn còn trong khi HNO3 biến mất, thay vào đó là H2O. Làm gì có chuyện đó hả bạn.

H

heartrock_159

Fe(OH)2 + HNO3 --- Fe(OH)2 + H2O
mình biết là phản ứng này Fe(OH)2 + HNO3 --- Fe(OH)3 + NO+H2O

Một câu hỏi hết sức vô lí :
- Theo bảo toàn nguyên tố thì Nito các ở trước thì au buộc phải có!
- Fe(OH)2 ban đầu như vậy ---> đến sp nó cũng như vậy ---> ko so phản ứng sao??? Lưu ý rằng bazo pư với acid!
- Phản ứng này Fe(OH)2 + HNO3 --- Fe(OH)3 + NO+H2O làm gì có ( cũng có thể bạn viết nhầm Fe(OH)3 spư là Fe(NO3)3 ) ---> tại sao lại tạo Fe 3+ mà không phải là 2+ ??? ---> Vì HNO3 có tính oxh mạnh ---> cần nhận Electron ---> Fe2+ buộc phải nhường ---> bị oxh lên Fe3+

L

luffy_95

phuong trinh sai bet rui!Bazo tham gia phan ung phai tan!va san pham phai tao kt chu!

Top Bottom