giải thích giùm em các câu lí thuyết

C

conghuyen95

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Phenol phản ứng được với bao nhiêu chất trong số các chất sau: NaOH, HCl, Br2, (CH3CO)2O, CH3COOH, Na, NaHCO3, CH3COCl:
Câu 2: Về tính chất hoá học của CH3COOH: Là axit thì có phản ứng với Mg và Cu ko?
Câu 3: Hòa tan Fe3O4 trong lượng dư dung dịch H2SO4 loãng được dung dịch X. Hỏi dung dịch X tác dụng được với chất nào trong số các chất sau: Cu, NaOH, Br2, AgNO3, KMnO4, MgSO4, Mg(NO3)2, Al( đúng ko ạ)
Câu 4: Cho dung dịch Ba(HCO3)2 lần lượt vào các dung dịch: CuSO4, NaOH, NaHSO4, K2CO3, Ca(OH)2, H2SO4, HNO3, MgCl2, HCl, Ca(NO3)2. Số trường hợp có phản ứng xảy ra là (đúng ko ạ)
Câu 5: Phát biểu nào sau đây đúng?
A. Các dung dịch muối trung hòa đều có pH = 7.
B. Các muối của axit mạnh và bazơ yếu khi thủy phân đều tạo ra dung dịch làm quỳ tím đổi màu.
C. Một số dung dịch muối axit có pH > 7. (em ko hiểu)
D. Các dung dịch axit không chứa ion OH–
Câu 6: Câu 15: Có thể dùng H2SO4 đặc làm khô được các khí:
A. O2, H2, SO3 (taij sao câu này ko dc)
C. N2, H2, SO2,CO2

Last edited by a moderator:
T

truonga3vodoidz

câu 1:NaOH,Br2,(CH3CO)2O,Na,CH3COCl =>5 chất
câu 2:Mg(r) + 2 CH3COOH(l) → (CH3COO)2Mg(dd) + H2(k) còn Cu thì không!
câu 3:Cu,NaOH,AgNO3,KMnO4 =>4 chất
câu 4:CuSO4,NaOH,NaHSO4,K2CO3,Ca(OH)2,H2SO4 =>6 pu HCl và HNO3 là axit HCO3- có tính axit rùi thì phản ứng sao dk?
câu 5: theo tớ thì đúng:NaHCO3 NaHSO3 NaHSO4 Ca(HCO3)2........đều có mối trường bazo nghĩa là ph>7(tớ nghĩ là tất cả)
câu 6: A không dk vì có chứa SO3.và H2SO4 + nSO3 = H2SO4.nSO3 (oleum bạn nhớ chứ) còn đáp án kia dủ cơ sở để khẳng định:N2 và H2 thì OK,SO2 không có pu vs H2SO4 ,CO2 +H2O =H2CO3 là phản ứng thuận nghịch nên dùng dk!

T

truonga3vodoidz

thầy có thể cho em hỏi :để phân biệt ancol etylic nguyên chất và cồn 96 độ thì dùng gì?có phải là CuSO4 không ak?

Last edited by a moderator:
C

conghuyen95

bạn ơi HSO4- thủy phân cho H+ mà, còn HCO3- có cả tính axit bazo luôn
có phản ứng: H+ + HCO3- => H2O + CO2 sao HCl và HNO3 lại ko phản ứng vs HCO3- nhỉ
mà theo đáp án là bạn đúng rồi đó

T

truonga3vodoidz

xem lại

bạn ơi HSO4- thủy phân cho H+ mà, còn HCO3- có cả tính axit bazo luôn
có phản ứng: H+ + HCO3- => H2O + CO2 sao HCl và HNO3 lại ko phản ứng vs HCO3- nhỉ
mà theo đáp án là bạn đúng rồi đó

đã là axit rùi thì làm sao phản ứng vs axit dk nữa hả bạn?VD như muối Ca(HCO3)2 mà cứ bơm CO2 vào thì có ra cái gì không hả?
mà ai bảo bạn HSO4- thuỷ phân ra H+ và SO42-.bạn xem lại đi

Top Bottom