giải mình vài câu này

H

huongduong67

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

giải giúp mình vài câu này

Bệnh máu khó đông do gen lặn a trên NST X qui định, A máu đông bình thường. NST Y không mang gen tương ứng. Trong 1 gia đình, bố mẹ bình thường sinh con trai đầu lòng bị bệnh. Xác suất bắt gặp đứa con trai thứ 2 bị bệnh là:
Câu trả lời của bạn:
A. 25%
B. 12,5%
C. 0%
D. 6,25%
đáp án là 0 % mong các bạn giải đáp giúp mình với

Ở cà chua gen A quy định thân cao, a – thân thấp; B – quả tròn, b – quả bầu dục. Giả sử 2 cặp gen này nằm trên một cặp NST thường. Khi cho cơ thể F1 có kiểu gen AB /ab lai với nhau. Trong trường hợp xảy ra hoán vị 2 bên với tần số 20%, tỉ lệ kiểu hình F2 ở là:
Câu trả lời của bạn:
A. 40% : 40% : 10% : 10%.
B. 9 : 3 : 3 : 1.
C. 70,25%; 20,25%; 4,75%; 4,75%
D. 30% : 30% : 20% : 20%.

đáp án là câu C mong các bạn đưa ra hướng giải hộ mình với

Last edited by a moderator:
N

nhokngoc

Bệnh máu khó đông do gen lặn a trên NST X qui định, A máu đông bình thường. NST Y không mang gen tương ứng. Trong 1 gia đình, bố mẹ bình thường sinh con trai đầu lòng bị bệnh. Xác suất bắt gặp đứa con trai thứ 2 bị bệnh là:
Câu trả lời của bạn:
A. 25%
B. 12,5%
C. 0%
D. 6,25%
đáp án là 0 % mong các bạn giải đáp giúp mình với

tớ nghĩ thía này :

bố mẹ bình thường mà con trai đầu lòng bị bệnh ==>
P XAXa x XAY
mà xác suất để con trai bị bệnh là 1/2 nhưng thang kon đầu bị bệnh rùi nên thang thứ 2 làm j có cơ hội bị nữa :D
---> 0%

các bác xem hộ em kái ,có j sai xin chỉ giáo naz:)

N

nhokngoc

câu 2 hinh như là A kon trình bày thía nào thì nhuờng bác nào vở sạch chữ đẹp đảm nhiệm nha:)

K

kid_and_angel

mình làm câu 1 thui nhé:
bạn viết sơ đồ lai ra đi. Do bố mẹ bình thường sinh con bị bệnh nên =>bố mẹ mang kiểu gen như sau:
X*AX*a x X*AY
và đời con ở F1 sinh ra bị bệnh la 1/4 tức 25% . Chú ý ta dễ bị lừa ở vế sau đề bài hỏi la người con thứ 2 chứ ko phải la đời con thứ 2(F2) cho nên tỉ lệ người con trai thứ bị bệnh vẫn là 25% vì bố mẹ ko ngoại tình => ko thay đổi kiểu gen.
hì hì

Top Bottom