giải giúp e bt này với mn

Q

quagiangsinh30

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đặt điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng 60v vào đoạn mạch nối tiếp gồm cuộn dây có r=20, Zl=50tụ điện Zc=65 và biến trở R. Điều chỉnh R thay đổi từ 0 điến dương vô cùng thì thấy công suất toàn mạch đạt cực đại là
A. 120 W. B. 115,2 W. C. 40 W. D. 105,7 W.

Last edited by a moderator:
K

kevin_pham_95

Nhầm Lẫn Chăng ?

Đặt điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng 60v vào đoạn mạch nối tiếp gồm cuộn dây có r=20, Zl=50tụ điện Zc=65 và biến trở R. Điều chỉnh R thay đổi từ 0 điến dương vô cùng thì thấy công suất toàn mạch đạt cực đại là

BẠN ƠI, r = 20 . Bạn có nhầm không vậy ??? Hay là bạn nhầm Zl hoặc Zc

K

kevin_pham_95

Are you okey ????

Để công suất toàn mạch MAX thì R = | [TEX]Z_L[/TEX] - [TEX]Z_C[/TEX] | - r ( Dấu giá trị tuyệt đối đó nha )

=>> P (max) =[TEX]\frac{0,5.U^2}{\frac((R+r)}[/TEX]

THAY SỐ VÀO GIẢI ĐI BẠN :p:p:p:p:p

Last edited by a moderator:
Q

quagiangsinh30

Để công suất toàn mạch MAX thì R = | [TEX]Z_L[/TEX] - [TEX]Z_C[/TEX] | - r ( Dấu giá trị tuyệt đối đó nha )

=>> P (max) =[TEX]\frac{0,5.U^2}{\frac((R+r)}[/TEX]

THAY SỐ VÀO GIẢI ĐI BẠN :p:p:p:p:p

ở đây R=0(vì |Zl - Zc| - r>0) mà bạn như vậy công thức đó đâu có đúng đâu ?
nhưng mà hình như công thức là như ry thì phải? : r.U^2/(r^2 + (Zl-Zc)^2)

Q

quagiangsinh30

Một sợi dây đàn hồi căng ngang, đang có sóng dừng ổn định. Trên dây, A là một điểm nút, B là điểm bụng gần A nhất với AB = 18 cm, M là một điểm trên dây cách B một khoảng 12 cm. Biết rằng trong một chu kỳ sóng, khoảng thời gian mà độ lớn vận tốc dao động của phần tử B nhỏ hơn vận tốc cực đại của phần tử M là 0,1s. Tốc độ truyền sóng trên dây là bao nhiêu? mấy bạn giải và giải thích giúp mình nhé!

K

kevin_pham_95

Không Nhầm Chứ ???

Không Nhầm Chứ Bạn ??? Zl của bạn = 50 ,, Zc của bạn = 65 thì |Zl - Zc| = 15
Rồi lấy 15 - 20 = -5 < 0. Có gì nhầm lẫn không bạn. MÌnh đảm bảo 100% Công thức của mình là đúng. Đã đc 2 thầy mình học thêm chứng minh:p
Bạn nên xem lại số liệu @-)@-)@-)@-)@-)

M

mrhai1412

công thức đó đúng đấy bạn,giá trị của biến trở để công suất của đoạn mạch max là:
R=|Zl-Zc|-r nếu giá trị đó >=0,còn trong trường hợp này nó <0(ko phải đề sai nhé) thì lấy R=0.
Thay số P max=115,2:D

F

forever_aloner_95

Một sợi dây đàn hồi căng ngang, đang có sóng dừng ổn định. Trên dây, A là một điểm nút, B là điểm bụng gần A nhất với AB = 18 cm, M là một điểm trên dây cách B một khoảng 12 cm. Biết rằng trong một chu kỳ sóng, khoảng thời gian mà độ lớn vận tốc dao động của phần tử B nhỏ hơn vận tốc cực đại của phần tử M là 0,1s. Tốc độ truyền sóng trên dây là bao nhiêu? mấy bạn giải và giải thích giúp mình nhé!

đáp số là 120cm/s hả bạn :)) :)), mình ko chắc lắm nên nói ra, bạn cho đáp số nhé !

L

linh110

đáp số là 120cm/s hả bạn :)) :)), mình ko chắc lắm nên nói ra, bạn cho đáp số nhé !

AB=18 cm => lamda =72 cm
M cách A 6 cm => Biên độ của điểm M là A_M = 2A sin 2pid/lamda= A
Trong 1 chu kì khoảng thời gian vận tốc của B nhỏ hơn tốc độ cực đại của M là 0,1 s, vẽ đường tròn ra vmax B=2Aw , v max M= Aw => 0,1=4T/12=T/3 => T=0,3 => v=240 cm/s

Q

quagiangsinh30

công thức đó đúng đấy bạn,giá trị của biến trở để công suất của đoạn mạch max là:
R=|Zl-Zc|-r nếu giá trị đó >=0,còn trong trường hợp này nó <0(ko phải đề sai nhé) thì lấy R=0.
Thay số P max=115,2:D

hé hé mình có nhầm lấn 1 chút hihiihi
...................(50 kí tự thiệt là mệt )

Q

quagiangsinh30

AB=18 cm => lamda =72 cm
M cách A 6 cm => Biên độ của điểm M là A_M = 2A sin 2pid/lamda= A
Trong 1 chu kì khoảng thời gian vận tốc của B nhỏ hơn tốc độ cực đại của M là 0,1 s, vẽ đường tròn ra vmax B=2Aw , v max M= Aw => 0,1=4T/12=T/3 => T=0,3 => v=240 cm/s
Ở đây mình có 1 số câu hỏi để hỏi bạn nè mong bạn giải đáp giúp mình nhé !
1/ mình thấy đề chỉ cho M nằm trên dây chứ đâu có cho M nằm trong AB đâu mà M cách A 6 cm?
2/vẽ đường tròn với các giá trị nào ?
3/mình không hiểu lắm khi Vmax ở B=2Aw còn ở M thì A rồi 0.1=4T/12 nữa ?

Mong bạn giúp mình nhé hihihihi

Top Bottom